ช่วงนี้หลายคนคงอึดอัดเที่ยวต่างประเทศไม่ได้ กำลังจะอ้วกกับการประชุมทั้งวัน เหม่อกับภาพโต๊ะอาหารแคนทีนที่มีบัตรพนักงานมาวางเรียง 90 องศา ที่เดิมทุกวันอย่างกับเดจาวู เบื่ออาการปวดหัวช่วงบ่าย จนสติหาย แล้วยอมควักกระเป๋าซื้อกาแฟแก้วละ 150 บาท จ่ายแพงกว่าอาหาร 2 มื้อรวมกันได้ไง ! เซ็งการดมฝุ่นในเมือง ใครมีอาการนี้อยู่ ฟันธงว่าร่างกายต้องการทะเล เก็บสเว็ตเตอร์ไว้ในตู้ แล้วไปอวดหุ่นแซ่บลื้มกับเพื่อนสาวกันดีกว่า ลองหาทริปทะเลสั้นก็ได้ ชวนเพื่อนสาวสักคนสองคน สุ่มเที่ยวกันไป แค่นี้ก็ฮีลใจได้เลยนะ วางแผนกันตอนนี้เลย ปลดล็อคกักตัวเมื่อไหร่ รีบเก็บกระเป๋าไปกัน!
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/575BBE6D-C0DE-49C4-85E1-C023280F1104.jpeg?resize=750%2C563)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/ED003186-6011-4842-A459-3F89A5421B1C.jpeg?resize=750%2C563)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/0774FE7F-4EDE-44EB-9239-02434C1F533E.jpeg?resize=750%2C1000)
1 รับลมชมวิวกังหันลม
หรือ Windmill Viewpoint รับลมทะเล เจอสีฟ้าตัดกับน้ำทะเล ใจละลายไปเลย แถวนี้จะมีคนมาเล่นพาราชูต (Parachute) บินผ่านหัวไปมาด้วย ได้แบล็คกราวด์เหมือนต่างประเทศอยู่นะ สถานที่เที่ยวอื่น ๆ ก็แทรกวัดวาอาราม เสริมสิริมงคลกันหน่อย วัดพระใหญ่ (พระพุทธมิ่งมงคลเอกนาคคีรี) ถือเป็นจุดชมวิวที่ดีอีกที่นึงในภูเก็ต กลับไปจะได้มีพลังงานดี ๆ แผ่ออกไปได้หน่อย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/0E25CDD1-8085-4B15-B2B5-5D523F2DF6C5.jpeg?resize=480%2C480)
2 อยู่ดี…นอนสบาย ที่เสม็ดนางชี
ทริปภูเก็ตเราไป 4 วัน 3 คืน เลยลุยกัน 2 โรงแรม 2 คืนแรก เราพักกันที่โรงแรมลิตเติ้ล ยอนย่า โฮเทล เป็นโรงแรมขนาดกระทัดรัดน่ารักดี มีดีไซน์สไตล์เป็น ชิโนโปรตุกีส ที่ใช้สีขาว น้ำตาล ดำให้ฟิลอบอุ่นดี และอีกที่เป็นไฮไลท์ของทริปนี้ก็คือโรงแรมเสม็ดนางชี บูทิค พังงา ที่เราจองกันมาล่วงหน้าครึ่งปี กับห้อง The Ka Nham Villa (ขนำวิลล่า) ที่มีเพียง 4 หลังเท่านั้น !! และเป็นที่ต้องการสูงมากก คือตื่นมาดูพระอาทิตย์ขึ้น นึกว่าอยู่บาหลี ศึกวิวนี้คุ้มกับการแย่งชิง บอกก่อน ห้องไม่ได้ใหญ่มากนะ มา 2 คน กำลังดี เพราะถ้ามา 3 อีก 1 คงเลี่ยงเตียงเสริมไม่ได้ แถวโรงแรมไม่ได้มีที่เที่ยวแต่อย่างใด เช็คกับทางโรงแรมดี ๆ วิวทุกแสงมีช่วงไพรม์ไทม์ อย่างช่วงพระอาทิตย์ใกล้ตก ก็ควรขึ้นไปคาเฟ่ด้านบน ชมแสงพระอาทิตย์สีส้ม ๆ ตัดกับภูเขาเขียว ๆ มันเข้ากันได้อย่างดีกับท้องฟ้าและทะเลกว้าง ๆ พอช่วงเช้าอาทิตย์ขึ้นก็ปลุกเพื่อน มาเซ็ตโปรดักชั่นมุมยอดฮิตที่เทอเรสหน้าห้องนอน หากจัดถูกทิศจะได้แสงสีชมพูระเรื่อ ๆ กระทบร่าง มันก็ได้ฟิลอยู่นะ ที่นี่เค้ามีบริการเรือหางยาวด้วย ใครอยากไปตามถ้ำใกล้ ชมแหล่งธรรมชาติวน ๆ รอบเกาะไป ก็จัดเลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/BD97A645-9303-49E6-BF45-78F21D9BC95A.jpeg?resize=750%2C751)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/99EBBCC8-B36C-424B-B7FF-3BA98D526BC7.jpeg?resize=750%2C563)
3 ดำน้ำดูปลาไปสิ
ครั้งนี้เราไปกับ Love Andaman บอกเลยว่าผิดแผนเล็กน้อย ใครอยากไปฝั่งทะเลอันดามัน ดูช่วงทะเลเปิด ปิดกันดี ๆ จะได้ไม่พลาดแบบพวกเรานะ ทริปนี้อยากชิล ๆ เราเลยไม่ได้อัดกิจกรรมอะไรกันมาก เก็บพลังไว้เข้าสู่โหมดความเป็นจริงดีกว่า
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/C5E5D639-E36B-443C-A24D-3DAD757FC5D2.jpeg?resize=480%2C480)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/05/B88B3ECB-E0E9-491A-9ABB-B7846FF5AC00.jpeg?resize=750%2C1000)
4 กินอาหารโลคอลเท่านั้น!
อาหารการกิน เลือกสุ่ม เลือกชิมเนี่ยแหละเด็ดสุด ทำการบ้านที่ที่อยากไปสัก 2 – 3 ที่พอ ที่เหลือลองร้านโลคอล ๆ เนี่ยแหละ เวิร์คสุด อย่างที่เราไปลองกันก็คืออาหารทะเลสด ๆ แถวหาดราไวย์ มีหลายร้านแถวนั้น เลือก ๆ แล้วเค้าจะทำให้เสร็จ ส่วนช่วงเบรกตามคาเฟ่แทนที่จะเอาแต่ถ่ายรูปตามคาเฟ่สวย ๆ ก็แวะหาร้านนั่งชิล ๆ ชิทแชทตามประสาเพื่อนบ้าง หยุดโซเชียลไทม์ไว้กลับเข้าเมืองดีกว่า พอตกดึกก็ดื่มด่ำกับเพื่อนสาวเม้าท์มอยกันก่อนนอนแลกเปลี่ยนชีวิตกัน บางทีเราอาจจะได้ปลดล็อคบางสิ่งบางอย่างได้เลยนะ ง่าย ๆ แค่นี้ก็เป็นทริปดี ๆ กลับไปสู้กันต่อได้แล้ว
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/166224316_3933720600008531_9186708532315930926_n.jpg?resize=750%2C750)
เอาล่ะ เลิกเอียนกับกลิ่นจั๊กกะแร้บนรถไฟฟ้าหลังเลิกงาน แล้วชวนเพื่อนสาวแพคกระเป๋า เตรียมตัวไปเลยเถอะ !