บิวเป็นนักศึกษาปี 4 คณะออกแบบตกแต่งภายใน จากรั้วศิลปากร บิวเล่าว่าการเรียนเข้าสู่ปีสุดท้ายเป็นอะไรที่เหนื่อยและหนักสำหรับเธอไม่น้อย ยิ่งเรียนสายนี้ความเหนื่อยไม่ต้องพูดถึง ช่วงปิดเทอมก่อนที่เธอจะขึ้นปี 4 เธออยากหาอะไรใหม่ ๆ ทำยามว่างแก้เบื่อ ตอนแรกก็ไม่รู้จะทำอะไรดี แต่พอนั่งคิดไปคิดมา บิวก็เริ่มจำได้ว่าความสุขของเธอเมื่อตอนเด็ก ๆ คือการคือการปักผ้านี่แหละ บิวไม่รอช้า ขอรื้อฟื้นความสุขของตัวเองด้วยการกลับมาทำสิ่งนี้อีกครั้ง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/247210231_285574536616450_7789215364954473397_n.jpeg?resize=280%2C373&ssl=1)
เริ่มแรกบิวซื้อชุดปักครอสติชที่เธอคุ้นเคยมาปักเล่น ยิ่งปักก็ยิ่งสนุก ความรู้สึกที่อยากทำสิ่งนี้มันมีมากขึ้นเรื่อย ๆ และดูไม่มีท่าทีว่าจะน้อยลงเลย แต่ความตั้งใจของบิวตอนนั้นคืออยากเปิดร้านเล็ก ๆ สักร้าน จะปักแค่ครอสติชก็อาจยากเวลานำมาทำเป็นของใช้ต่าง ๆ หลังจากนั้นไม่นาน บิวได้ไปค้นพบสิ่งที่เรียกว่า punch needle ด้วยการใช้ไหมพรม และสิ่งนี้ก็ทำให้เธอเอนจอยมาก ๆ
จากความชอบก็เริ่มเป็นความหลงใหลและความจริงจัง บิวได้ต่อยอดสิ่งนี้ด้วยการลองทำ tufting เธอลองซื้อปืน tufting gun มาลองใช้ดู บิวเริ่มทำจนเป็นรูปเป็นร่าง เป็นลายนั้นบ้างลายนี้บ้าง ไม่ใช่แค่ความสวยงามจากการที่เธอตั้งใจทำเท่านั้น แต่ยังได้ความรวดเร็ว เธอใช้เวลาทำน้อยลง แต่ได้งานมากขึ้น สะดวกขึ้น และเพลินขึ้น บิวจึงตัดสินใจเปิดร้านงาน tufting ของเธอขึ้นมาในช่วงปิดเทอมล่าสุด และตั้งชื่อว่า dubbew.xoxo
“มันทำให้หนูหายเครียดจากการเรียนค่ะ”
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/245042270_1296442440800896_6394404343729037368_n.jpeg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/245613390_369230021651403_3477485699315414769_n.jpeg?ssl=1)
บิวบอกเราว่า สิ่งนี้ไม่ใช่แค่การใช้เวลาว่างเพื่อสร้างรายได้เสริมเท่านั้น แต่สิ่งนี้เป็นเหมือนกิจกรรมผ่อนคลายความเครียดจากการเรียนที่แสนจะหนักหน่วงของเธอ อย่างน้อยเมื่อเธอรู้สึกกดดัน หรืออยู่ในโหมดที่ตึงจัด บิวก็ยังมีร้านนี้ที่ช่วยปลอบประโลมหัวใจและทำให้เธอผ่อนคลายลงได้บ้าง
เป็นความสุขที่ได้กลับมาทำในสิ่งที่ตัวเองรักอีกครั้ง บิวมักจะหาวันว่างจากการเรียนมาปัก tufting หลีกหนีจากโลกความวุ่นวายแล้วค่อย ๆ ปล่อยใจลงไปผ่านงานฝีมือที่เธอทำ จนได้มาเป็นชิ้นงานที่มีเพียงชิ้นเดียวในโลก แต่ละชิ้นที่เธอตั้งใจทำออกมา เธอบอกว่าเธอลงมือเองทั้งหมดตั้งแต่การคิดลวดลาย การยิง การดีไซน์สินค้าจนออกมาในแบบที่เธอพอใจ ตอนเราเปิดไอจีร้านของบิว เราชอบมากเลย เพราะไม่คิดว่านี่คือฝีมือของเด็กตัวเล็ก ๆ คนหนึ่งที่ลงมือลงแรงและลงใจทำทั้งหมด สินค้าส่วนใหญ่ในร้านของบิวก็จะมีพรมแบบต่าง ๆ ที่คาดผม (เราชอบอันนี้มาก) รวมไปถึงเคสใส่อแดปเตอร์ชาร์จโทรศัพท์ หรือกระจกตกแต่งห้อง
ที่คาดผม
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099222.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099221.jpg?ssl=1)
กระจก
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099225.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099226.jpg?ssl=1)
พรม
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099217.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099219.jpg?ssl=1)
เคสอแดปเตอร์
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/S__226099223-2.jpg?resize=440%2C432&ssl=1)
บิวยังรับออกแบบดีไซน์ตามใจลูกค้าได้ เพียงแค่บอกเธอว่าอยากได้ประมาณไหน ลายแบบไหน เธอก็เนรมิตให้ได้เช่นเดียวกัน หรือถ้าอยากให้เธอออกแบบให้ก็บอกได้เลย อยากให้ลองเข้าไปดูฝีมือของเธอกัน เพราะมันดีมากจริง ๆ มันไม่ใช่แค่เรื่องฝีมือ แต่การออกแบบ ไอเดีย หรือความตั้งใจมันมีล้นมาก และเรารู้สึกได้ถึงสิ่งนั้นที่บิวมี และที่สำคัญเราว่างานฝีมือแนวนี้ยังไม่ค่อยเป็นที่พูดถึงมากเท่าไหร่นักในบ้านเรา การที่บิวมีความคิดที่เริ่มมาทำตรงนี้เราว่ามันเป็นเรื่องที่ดีเลย มันได้กลายเป็นการสร้างมูลค่าให้กับงานศิลปะได้อย่างดีเลยล่ะ ยิ่งโดยเฉพาะงานแฮนด์เมดทำมือแบบนี้
ใครที่สนใจก็ลองเข้าไปดูฝีมือของบิว หรือเข้าไปเลือกซื้อกันได้ที่ไอจี dubbew.xoxo ได้เลยนะ
ใครอยากให้คลีโอทำสตอรี่ให้ จะเป็นแบรนด์ ร้าน หรืออะไรที่อยากบอกต่อ อินบ็อกซ์มาเลยนะ เราจะติดต่อไป และไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ
อ่านเรื่องอื่น ๆ ได้ที่ CLEO Thailand และ FB > CLEO