ถ้าพูดถึงชื่อของ ซี ฉัตรปวีณ์ เรามั่นใจว่าไม่มีใครไม่รู้จักเธอ สิ่งแรกที่ลอยเข้ามาในหัวเมื่อได้ยินชื่อเธอก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องเทคโนโลยีอย่างแน่นอน ยิ่งโลกปัจจุบันนี้ที่เราต้องเร่งรีบไปกับทุกอย่าง ความเร่งรีบและความรวดเร็วก็เกิดขึ้นพร้อม ๆ กับโลกดิจิทัลที่ขับเคลื่อนเร็วขึ้นทุกวัน เป็นโอกาสที่ดีมากที่ได้คุยกับ ซี ฉัตรปวีณ์ เราเตรียมคำถามมากมายไว้พูดคุยกับเธอ อยากเรียนรู้มุมมองและความคิดของเธอในยุค 5G แบบนี้ และเธอก็อินสไปร์เราได้จริง ๆ มาปลุกแพชชั่น เติมไฟการทำงานจากแนวคิดของเธอไปพร้อม ๆ กันนะ
คนเราไม่ต้องเหมือนกัน และเราก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร ต่างจากคนอื่น มี The Best Version ของตัวเองให้มากสุด
ค้นพบความชอบและแพชชั่นของตัวเอง
ถ้าให้ย้อนไปตั้งแต่เริ่มต้น ซีเริ่มต้นจากการเป็นนักข่าว เราเชื่อว่าเมื่อก่อน รวมจนถึงตอนนี้ หลายคนก็น่าจะเคยเห็นเธอบนทีวีกันบ้างแหละ ซีเล่าว่า การจะเป็นนักข่าวก็มาพร้อมกับการเลือก เลือกในที่นี้คือเลือกทางว่าเธออยากจะเป็นนักข่าวสายไหน พอลองสัมผัสประสบการณ์มาทุกทางแล้วก็จะพอรู้ว่าเราชอบหรือไม่ชอบอะไร พอได้ทำงานมากขึ้นก็เริ่มรู้ตัวว่าเรามีความสนใจทางด้านเทคโนโลยีมากเป็นพิเศษ เลยลองเข้ามาทำทางนี้ พอเจออะไรที่ยาก ๆ ก็ยังรู้สึกว่าพอสู้ไหวอยู่ พอทำไปนานเข้า จากการคลุกคลี เริ่มกลายเป็นความชำนาญ ได้เรียนรู้หลาย ๆ อย่างที่อยู่ในวงการเทคโนโลยี เริ่มชอบมากขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ว่าจะเป็นคนในวงการเทคโนโลยี เรื่องราวใหม่ ๆ รวมไปถึงเครื่องมือต่าง ๆ ที่ตรงกับนิสัยและความชอบของตัวเธอเอง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/Screen-Shot-2564-12-29-at-18.37.17-1024x650.png?resize=609%2C386&ssl=1)
“เทคโนโลยีคือโลกที่เร็วมาก และเราคือคนที่ชอบทำอะไรไว ๆ เราชอบมุ่งไปข้างหน้า เราเลยรู้สึกว่าตัวเราเหมาะกับโลกไอทีที่มันหมุนไว เราเลยเป็นเหมือนหนึ่งในจิ๊กซอว์ที่อินกับวงการนี้และเรารู้สึกสนุกและมีแพชชั่นมากขึ้นทุกครั้งที่ทำ”
เจ้าหญิงแห่งวงการไอที
เราเชื่อว่าหลาย ๆ คนต้องได้ยินชื่อเธอ ที่พ่วงมากับฉายาที่ว่า “เข้าหญิงแห่งวงการไอที” เธอเล่าให้เราฟังว่า ตอนแรกเธอรู้สึกกลัว เพราะกว่าจะมาถึงจุดนี้เธอไม่ได้เริ่มมากจากการเป็นดารานักแสดง เธอเริ่มต้นจากการเป็นคนที่มุ่งมั่นตั้งใจทำอาชีพของตัวเอง ก็เหมือนคนธรรมดาทั่วไปนั่นแหละ เธอมองว่าการเป็นนักข่าวหรือพิธีกรมันก็เป็นอาชีพหนึ่งที่ไม่ได้มีความหวือหวา “เราไม่ได้อยากเดินพรมแดง เราแค่ใช้วิชาชีพที่เราเรียนรู้มา พอวันหนึ่งมีคนรู้จักเรา เราก็รู้สึกแปลกใจ รู้สึกว่าคนให้ความสำคัญกับชื่อเสียงเรา”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/Screen-Shot-2564-12-29-at-18.37.54-2-1024x1011.png?resize=447%2C442&ssl=1)
“คำว่า “เจ้าหญิงแห่งวงการไอที” เราก็ไม่รู้ว่าคนอื่นมองเราด้วยมุมมองไหนบ้าง แต่สิ่งหนึ่งที่ตัวเราเองรุ้ดีว่าเรากำลังทำอะไร มันเป็นสิ่งที่เรียกว่าวิชาชีพที่เราค้นเจอและพยายามพัฒนาให้มันดีขึ้นทุกวัน ตอนแรกก็รู้สึกกลัวว่าเราจะเป็นไม่ได้อย่างที่คนอื่นคาดหวังเรา คำว่าเจ้าหญิงมันสูงอะ เพราะก็คือคนธรรมดาสามัญคนหนึ่งที่มีใจรักรักเทคโนโลยี พอเราได้ยินเรื่อย ๆ ก็รู้สึกดี แต่พอถึงจุดหนึ่งมันไม่ใช่แค่คำว่าใจฟู แต่มันเป็นความรู้สึกอยากคืนกลับสังคมว่าถ้าคนยอมรับเรา สนับสนุนเรา และทำให้เราได้อาชีพ สร้างทีมที่เขาพึ่งพาเราได้ เราก็อยากคืนกลับสังคมให้ได้มากกว่าที่เราได้รับมา ชื่อเสียงที่เราได้มามันเป็นประชานิยม กังนั้นเราต้องทำให้คนที่เขาติดตามเราเจริญขึ้นได้ด้วยเช่นเดียวกัน ไม่ว่าจะเป็นเนื้อหาที่เราอยากทำให้ดีขึ้น หรือแคมเปญที่เราคิดขึ้น มันไม่ได้คิดขึ้นเพื่อรายรับของเราอย่างเดียว แต่พอโตขึ้นเราภูมิใจและเราก็อยากให้กลับเขาไป”
โลกไอทีหมุนเร็วขึ้นทุกวัน เราต้องอยู่เหนือมัน
“เราเห็นสัจธรรมบางอย่างของวงการไอที สิ่งที่คนกำลังพูดถึงหรือเป็นกระแสในวันนี้ ไม่ได้แปลว่ามันจะยืนยาว ถ้าเราพยายามยืนเหนือกระแส ถ้าเราอยู่ในกระแส มันอาจทำให้เราตื่นเต้นอยู่ตลอดเวลา แต่อาจไม่ได้แปลว่าสิ่งนั้นจะผลักดันสังคมได้”
สมองและหัวใจ สององค์ประกอบหลักของการเป็นคอนเทนต์ครีเอเตอร์
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/Screen-Shot-2564-12-29-at-18.37.37-1-1005x1024.png?resize=431%2C438&ssl=1)
ส่วนแรกคือ Mindset มีความคิดที่ดีในการพัฒนาตัวจนของเราเอง เมื่อเรามี Mindset ที่ดี เราจะมีอีโก้น้อย เราจะมี Soft Skill ที่ไม่ทำให้เราติดกับดักของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นชื่อเสียงหรืออะไรก็ตาม
หัวใจคือ Passion เมื่อไหร่ก็ตามที่เราเจอ Passion เป็นของตัวเอง เราจะไม่มีวันตัน มันจะมีแต่สิ่งที่เราอยากทำมากขึ้นเรื่อย ๆ มันทำให้เราใช้ชีวิตอย่างมีความหมาย ตราบใดที่เราทำไปเรื่อย ๆ โดยที่เราไม่รู้จุดหมายของตัวเอง ไม่รู้หัวใจของตัวเอง มันก็เหมือนกับเรือที่ไม่มีเข็มทิศ พอเจอมรสุมทีนึงก็จะพัง ไม่สามารถผ่านไปได้
CEE Store คือความฝันในวัยเด็กที่เป็นจริง
ซีเป็นคนชอบซื้อของ ให้ความละเอียดและใส่ใจกับการดูของหลากหลายประเภท ตั้งแต่กล่องบรรจุภัณฑ์ไปจนถึงผลิตภัณฑ์สินค้า พอเริ่มโตขึ้นเริ่มสนใจ Gadget ผสมกับความชอบที่จะสื่อสารกับคน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/Screen-Shot-2564-12-29-at-18.40.50-4-1024x894.png?resize=516%2C450&ssl=1)
“Consumer Electronic and Entertainment Store” คือคำนิยามที่เธอให้ไว้กับ CEE Store เป็นร้านค้า Gadget Community นำเข้าของที่มาใหม่ ที่อยากให้คนเข้ามาพูดคุย เล่าสู่กันฟังได้ สามารถทำให้คนสนใจเรื่องนี้ได้มากกว่านี้ด้วยของต่าง ๆ ที่เข้าถึงกับคนได้ง่ายกว่าและจับต้องได้ สำหรับซีแล้ว เธอมองว่า Gadget หมายถึงทุกอย่างที่อยู่รอยตัวเราที่สามารถทำงานได้ดีกว่า Function ที่มันควรจะเป็น
สิ่งที่เราคิด อยากทำ และต้องการที่จะสร้าง ตัวเราเท่านั้นเป็นผู้ขับเคลื่อน วันที่เราเจอปัญหาจากการทำงานมากมาย เราต้องไม่โทษใคร เราต้องโทษตัวเอง เพราะเราเป็นคนที่อยากทำ ต้องสู้กับมัน เราจะไม่ล้มเลิกกลางคัน จนกว่าจะลองทุกวิธีแล้วมันทำไม่ได้จริง ๆ
Glenfiddich Where Next Club และการแสวงหาคุณค่าในตัวเราออกมาในหลากหลายด้าน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/cee-ig-photoshoot-1024x1024.jpg?resize=539%2C539&ssl=1)
การแสวงหาคุณค่าในตัวเราออกมาในหลากหลายด้าน และทำให้คน ๆ หนึ่งรักตัวเอง รู้สึกดีกับตัวเอง และสามารถสะท้อนพลังบวกต่อคนอื่นได้
อีกหนึ่งสิ่งที่ ซี ฉัตรปวีณ์ได้ทำในปีนี้นอกเหนือจาก CEE Store การเข้าร่วมแคมเปญWhere Next Club ซึ่งเป็นแคมเปญผนึกกำลังอินฟลูเอ็นเซอร์ในแต่ละด้าน อย่าง ฟลุค เกริกพล, ภูริ หิรัญพฤกษ์, เต็งหนึ่ง คณิศ, ทวีพงษ์ ประทุมวงษ์ รวมไปถึง ซี ฉัตรปวีณ์ด้วยเช่นกัน ที่ได้รวมตัวเปิดออนไลน์มาสเตอร์คลาส เพื่อร่วมแบ่งปันทักษะและประสบการณ์ ในแคมเปญ Where Next Club
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_6206-683x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_6200-683x1024.jpg?ssl=1)
Where Next Club ก็คือแคมเปญที่มุ่งสร้างแรงบันดาลใจผ่านการเล่าเรื่อง การแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์ พร้อมเชิญชวนให้ทุกคนจุดประกายความฝันและเรียนรู้ทักษะใหม่ไปพร้อม ๆ กัน เพื่อกระตุ้นความฝันและสร้างแรงบันดาลใจให้แก่คนรุ่นใหม่ที่อยากสร้างความเปลี่ยนแปลงและก้าวไปข้างหน้าได้อย่างมั่นใจ
ซึ่งเมื่อเดือนตุลาคมและพฤศจิกายนที่ผ่านมา ผู้ชมทางบ้านอย่างเราก็จะได้พบกับกิจกรรมการพบปะพูดคุย และการร่วมแบ่งปันทักษะความรู้ ในแต่ละมาสเตอร์คลาสที่สามารถเข้าชมได้ฟรี จากเหล่าอินฟลูเอนเซอร์ชั้นนำของเมืองไทยที่เป็นกูรูในแต่ละด้าน ได้แก่ การลงทุน เทคโนโลยี ยานยนต์ การทำอาหาร และการถ่ายภาพ ซึ่งหนึ่งในนั้นก็ยังมีกูรูสายไอทีอย่างซีด้วยเช่นกัน เธอได้พูดถึงแคมเปญนี้ไว้ว่า
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_6242-683x1024.jpg?resize=364%2C544&ssl=1)
“เราอยากเข้ามาในแคมเปญนี้ เพื่อพัฒนาภาพรวมของวงการเทคโนโลยี ให้ทุกคนได้เห็นมุมมองที่ต่างไป เทคโนโลยีไม่ใช่แค่เครื่องมือ และเราสามารถเรียนรู้มัน สามารถไปพร้อมมัน และยืนอยู่เหนือกระแส ไม่ต้องโต้คลื่นและยืนอยู่ในลูปของคลื่นที่ซัดสาดเรา เรามองหลาย ๆ อย่างให้ชัดมากขึ้น และ Where Next Club ก็เป็นจุดเริ่มต้นดีมาก ๆ เลยที่จะส่งต่อแนวคิดใหม่ ๆ และพลังงานดี ๆ ให้กับทุกคนค่ะ”
ติดตามซี ฉัตรปวีณ์ ได้ที่:
IG: ceemeagain
Facebook: Ceemeagain