Helena Greek Kitchen คือร้านที่กินเสร็จแล้วเราพูดว่า “จะกลับมาซ้ำอีกแน่ๆ” เพราะประทับใจที่สุด ด้วยความที่ชอบกินอาหารสไตล์เมดิเตอเรเนียน แต่ยังไม่เคยลองอาหารกรีกแท้ๆ สักที มีเพื่อนแนะนำหลายคนมากว่าร้านนี้คือที่สุด เลยขอลองสักหน่อย แล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ และเราอยากให้ทุกคนได้มาลอง
ร้านอยู่ในซอยสุขุมวิท 51 พอเดินเข้ามาในร้านก็รู้สึกได้ถึงบรรยากาศความเป็นกรีกแท้ๆ เลย ร้านจะตกแต่งด้วยโทนสีฟ้าสบายตา แต่งด้วยเฟอร์นิเจอร์ไม้ มีทั้งอินดอร์และเอาท์ดอร์ ถ้านั่งกินด้านนอกก็จะได้รับบรรยากาศธรรมชาติ สบายตาสบายใจ
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152360-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152365-768x1024.jpg?ssl=1)
ด้วยความที่ไม่เคยกินมาก่อน แต่ทำการบ้านมาแล้วก่อนกิน อาหารที่ขึ้นชื่อคือ Hummus หรือถั่วบดละเอียดเนื้อเข้มข้นกินคู่กับขนมปัง เราเลยสั่งเมนูแรกเป็น Hummus Champignon เนื้อถั่วเนียนละเอียดเข้มข้นมาก ท็อปมาด้วยเห็ดแชมปิญองผัดกับหอมใหญ่รสชาติเข้มข้น กินคู่กับขนมปังที่ร้านให้มาคือเข้ากันสุด ประทับใจมาก
![Helena Greek Kitchen](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152358-1024x1024.jpg?resize=456%2C456&ssl=1)
อีกเมนูที่สั่งคือ Signature Charcoal Grilled Sea Bass ปลากระพงกริลล์บนถ่านชาโคล ความพีคคือหนังปลาไม่ไหม้เลย แล้วกลิ่นหอม หนังกรอบมาก เนื้อปลาแน่น แต่ไม่แข็งจนกลืนไม่ลง กินคู่กับมันฝรั่งและหอมใหญ่ที่กริลล์มาอย่างดีคือลงตัวมาก
![Helena Greek Kitchen](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152357-1024x1024.jpg?resize=461%2C461&ssl=1)
ตัดเลี่ยนด้วย Traditional Greek Salad สลัดสไตล์กรีกแท้ๆ ผักสด เนื้อกรอบ กินคู่กับชีสสไตล์กรีกและน้ำสลัดเนื้อครีมมี่ รสชาติเหมือนโยเกิร์ตผสมชีส เป็นเมนูที่ refreshing สุดๆ
![Helena Greek Kitchen](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152359-1024x1024.jpg?resize=459%2C459&ssl=1)
ปิดท้ายด้วยเมนูขนมหวานกรีก ไม่เคยกินขนมกรีกมาก่อน ตอนแรกก็ลังเลนานมากว่าจะสั่งดีไหม เพราะไม่คุ้นสักเมนู กลัวกินแล้วไม่ถูกปาก จนพนักงานเอ่ยปากขึ้นมาเลยว่า “ถ้าไม่อร่อยหนูเลี้ยงพี่เอง” ได้ยินขนาดนี้ก็ต้องลองให้มันรู้กันไปเลย พนักงานแนะนำเป็นเมนูซิกเนเจอร์ของร้าน ชื่อว่า Knafeh อร่อยแสงพุ่ง ประทับใจมาก ด้านล่างเป็นหมี่กรอบแพหนาๆ ชุ่มด้วยไซรัปแบบกรีก ด้านในสอดไส้ครีมชีสกรีก คือนำกรีกโยเกิร์ตหมักจนได้เป็นชีส ท็อปด้วยไอศกรีมโยเกิร์ต โรยตกแต่งด้วยถั่วหยาบๆ เป็นเมนูที่เลอค่ามาก อยากให้ทุกคนได้ลองเลย เชียร์ขาดใจ
![Helena Greek Kitchen](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152355-edited.jpg?resize=455%2C455&ssl=1)
จริงๆ ที่ร้านมีไวน์กรีกด้วยนะ ใครเป็นไวน์เลิฟเวอร์ต้องลองเลย
![Helena Greek Kitchen](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__262152361-1024x768.jpg?resize=583%2C437&ssl=1)
Helena Greek Kitchen อยู่ในซอยสุขุวิท 51 แนะนำให้จองโต๊ะไว้ก่อนนะ ที่เว็บไซต์ของเขาเลย
อ่านเรื่องอื่น ๆ ได้ที่ CLEO Thailand และ FB > CLEO