ช่วงนี้ใครที่ยิ่งต้องเจอคนเยอะ ยิ่งไม่ได้มีโอกาสเผยผิว เผยโฉมหน้า แม้ว่าจะแต่งมาสวยเป๊ะแค่ไหน ปิดด้วยแมสก์ยาวไปเลยค่ะ ได้เปิดอีกทีก็คือที่บ้าน แล้วก็ต้องรีบล้างเครื่องสำอางออกด่วน เพราะหมักหมมมาตลอดทั้งวัน สำรวจบนแมสก์ไม่ต้องพูดถึง ยังไงก็เลอะเทอะ เปรอะรองพื้นเราไปหมด เราขอแนะนำทริคที่ทั้งประหยัดเมคอัพ ประหยัดเวลา เซฟผิวหน้า และยังดูสวยแบบธรรมชาติ อยู่ก็คือใช้คอลซีลเลอร์แต้มเฉพาะจุดไปเลย
แต้มเบาเบา เกลี่ยด้วยแปรงเล็กหรือนิ้วมือ 5 จุด
1. ใต้และเหนือคิ้ว จะเป็นเฉพาะส่วนหางคิ้วก็ได้ เพื่อความดูเป็นธรรมชาติ
2. กลบใต้ตา แต่ไม่ต้องปาดเนื้อผลิตภัณฑ์เยอะนะ ลงบางๆ ก่อนชั้นแรก จากหัวตาและส่วนที่รู้สึกว่าคล้ำ
3. ใต้ปีกจมูกและด้านข้าง เพราะส่วนนี้จะมีรอยแดงอยู่บ้าง ค่อยๆ เกลี่ย ส่วนสันจมูกจะใช้สีที่สว่างกว่าผิวเพื่อทำเป็นไฮไลต์ก็ได้แต่คิดว่าในช่วงนี้ไม่จำเป็น
4. มุมปากหรือบริเวณขอบปาก กลบได้หน่อยเพื่อความสบายใจ เพราะเรารู้ว่าแม้จะไม่แต่งหน้า แต่ว่าหลายคนทาปากนะ
5. ใครมีรอยสิวก็เกลี่ยเบาๆ เพื่อกลบได้ ในส่วนหน้าผากที่โผล่ออกมานอกแมสก์ แต่ถ้าอยากพักหน้าก็ปล่อยทิ้งไว้ถือโอกาสรักษาไปในตัว
5 คอนซีลเลอร์ลูกรัก ที่อยากจะป้ายยา คอนเฟิร์มว่าไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย
.
Nars Radiant Creamy Concealer
เนื้อกลางๆ ไม่แมตต์จนแห้ง ไม่โกลว์เกินไปจนเน้นส่วนนั้นของผิวหน้า ทำให้ผิวดูซอฟต์และเป็นธรรมชาติมาก และใช้ง่ายมาก แต้มลงบนผิวแล้วเกลี่ยด้วยนิ้วได้เลย ใช้ได้ทุกวันและควรใช้จนเป็น everyday concealer ไปเลย หนึ่งแท่งใช้ได้แสนนานกว่าจะหมด
![Nars Radiant Creamy Concealer](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/C6A4985C-38AC-4659-A9DD-3A09F80714BA-e1624073815598.jpeg?resize=227%2C494)
Nars Radiant Creamy Concealer 1,320 บาท
CLEO Shop Shopee
.
Maybelline Instant Age Rewind
ราคามิตรภาพต้องนี่เลย กลบจุดคล้ำได้ดีและใช้ง่าย ปลายผลิตภัณฑ์เป็นฟองน้ำ แต่ถ้าอยากใช้น้อยก็บิดให้เนื้อครีมออกมาแล้วแต้มด้วยนิ้วหรือแปรงขนาดเล็ก แต่ต้องระวังหน่อยเพราะว่าเราเองชอบบิดจนคอลซีลเลอร์ออกมาเยอะเกินไป
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/85FFA469-F449-413F-906C-B05A309120CD.jpeg?resize=325%2C512)
Maybelline Instant Age Rewind ราคา 399 บาท
CLEO Shop MAYBELLINE THAILAND / Shopee
.
Fenty Beauty Pro Filt’r Instant Retouch Concealer
ปกปิดอย่างเอาเป็นเอาตาย สมชื่อสมคำร่ำลือเลยว่าดุจรีทัช เป็นเพราะเราไม่ค่อยคุ้นกับการปกปิดหรือเปล่าก็ไม่รู้ พอมาเจอชิ้นนี้ตกใจเหมือนใส่ฟิลเตอร์ แต่ก็ยังได้ความเป็นผิวอยู่ไม่เฟค อาจจะด้วยความเข้มข้นของเนื้อผลิตภัณฑ์ที่ต้องยืนปรบมือให้เขาจริงๆ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/F74CE91D-B50A-453C-A64C-528EAB67473A-e1624073753724.jpeg?resize=236%2C409)
Fenty Beauty Pro Filt’r Instant Retouch Concealer ราคา 1,020 บาท
CLEO Shop SEPHORA THAILAND
.
Glossier Stretch Concealer
มาแบบตลับและยังต้องพรีออเดอร์มาจากต่างประเทศอีกแหนะ แต่ยุคนี้แล้วไม่ยากเกินไป เอาคะแนนแพคเกจไปเลย คุณภาพดีคุ้มการตามหา ไม่ต้องใช้เยอะ แต้มเนื้อคอนซีลเลอร์ด้วยนิ้วเรา วอร์มวนสักนิดแล้วค่อยๆ ลงบนผิว สามารถลงหลายเลเยอร์ได้ไม่โป๊ะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/586D0C6C-8D11-4A31-A8BD-1F157F1D73A8-e1624073785240.jpeg?resize=448%2C280)
Glossier Stretch Concealer $18 หรือประมาณ 560 บาท
.
Charlotte Tilbury Magic Away Liquid Concealer
คอลซีลเลอร์ที่ทำมาเพื่อกลบใต้ตาเราโดยเฉพาะ ความคล้ำหายไป ได้ความสว่างไสวดุจไฟล้านดวงมาแทน(ในความรู้สึกของคนที่อยู่ดีๆ ตาก็คล้ำแม้นอน 16 ชั่วโมง) เทกซ์เจอร์ไม่แห้งแข็ง ยืดหยุ่นไปกับผิวเรา ทาง่าย เกลี่ยง่าย กันน้ำ กันเหงื่อได้ด้วย จะต้องการอะไรมากไปกว่านี้อีก
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/06/98AB11AB-2DC6-49E6-B54A-59FD100A5A02-e1624073771647.jpeg?resize=281%2C455)
Charlotte Tilbury Magic Away Liquid Concealer 1,400 บาท
CLEO Shop MONLINE