Nuxe แบรนด์บิวตี้ที่เชื่อว่าความงามคือความธรรมชาติ ก่อตั้งโดย Aliza Jabès ชาวฝรั่งเศสที่ส่วนผสมของเธอลงตัวทั้งความสนใจในพืชพรรณ คุณพ่อที่เป็นนักวิจัยด้านเภสัชศาสตร์ และความอินกับบิวตี้มาตั้งแต่ยังเด็ก Nuxe คือผิวที่เธอสร้างสรรค์ จนมันกลายมาเป็นของผู้หญิงทั่วโลก
เราเชื่อในความอินบิวตี้ของสาวฝรั่งเศสเสมอ ถึงแม้พวกเธอจะทำเหมือนมันไม่มีอะไร แต่มันมีอะไรมาตั้งแต่ในมายเซ็ตที่สอนกันมาแบบรุ่นสู่รุ่น สังเกตดูว่าผู้หญิงฝรั่งเศสจะทำทุกอย่างด้วยความสง่างาม น้อยแต่มาก เรียบแต่โก้ และแน่นอนว่าจับอะไรก็เป็นไฮแฟชั่นทั้งนั้น
“แต่งหน้าน้อยๆ เผยผิว ปกปิดแค่บางจุด และปากสีแดง ออกจากบ้านได้!” นั้นจริงแค่ครึ่งเดียว สาวฝรั่งเศสดูแลผิวกันอย่างจริงจัง อาจดูชิลกว่าสาวเกาหลี แต่เชื่อสิว่าในใจลึกๆ คือพวกเธอจะไม่ยอมแก่กว่าวัยแน่นอน
Made in France for everyone
แบรนด์นี้เกิดขึ้นในห้องทดลองเล็กๆ ในปารีสเมื่อปี 1990 ไม่ถึงสามสิบปีถัดมาก็กลายเป็นแบรนด์ระดับโลกที่วางขายในเกือบ 60 ประเทศ Aliza Jabès เธอคือผู้บุกเบิกความงามจากธรรมชาติ ผลิตภัณฑ์แต่ละชิ้นจะถูกคิดค้นให้ตรงข้อกำหนดด้านคุณภาพยาฝรั่งเศส ผสมเอาธรรมชาติเข้ากับวิทยาศาสตร์และปลุกประสาทสัมผัสผิวเรา
![Nuxe](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/1590421852-nos-spa-2.jpeg?resize=700%2C427&ssl=1)
ด้วยความรู้สึกว่าเวลาที่ผู้หญิงได้ดูแลตัวเองมันเป็นช่วงเวลาที่สนุก ผ่อนคลาย สบายใจ แต่เรามีมันได้แค่สองครั้งต่อวันสั้นๆ เองหรอ? เมื่อปี 2545 Nuxe เลยเริ่มทำสปาที่ปารีสเป็นที่แรก เธอเปลี่ยนห้องเก็บไวน์เก่าสมัยศตวรรษที่ 17 ให้กลายเป็น Nuxe Spa แห่งแรก และตอนนี้ขยายไป Dubai, Marrakesh, Verbier และอีกกว่า 50 แห่งทั่วโลก
![Nuxe](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/1604428274-lp-nuxe-fr-marque-aliza-jabes-2020-10.jpeg?resize=600%2C600&ssl=1)
Aliza Jabès เธอจบปริญญาโทสาขาการตลาดและการเงินจาก Science Po Paris อย่างที่บอกว่าเธอสนใจคุณสมบัติของพวกพืช และอินกับความงาม และได้รับการซัพพอร์ตจากพ่อที่เป็นนักวิจัยด้านเภสัชศาสตร์ ส่วนผสมที่เพอร์เฟ็คนี้เลยได้เป็นผลผลิตภัณฑ์ความงาม อลิซา เธอเชื่อในผลิตภัณพ์ที่เป็นนวัตกรรมใหม่ ในช่วงแรกเลยวางขายโปรดักส์ดูแลผิวของแบรนด์ของเธอในร้านขายยา มันช่างเหมาะเจาะตรงกลุ่มเป้าหมาย คนที่ต้องการผลิตัภณฑ์ธรรมชาติคุณภาพสูง ก็พุ่งตรงเข้ามาอุดหนุนแบรนด์ของเธอ
5 ชิ้นไอเลิฟ
Huile Prodigieuse Multi-Purpose Dry Oil
![Nuxe](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/3264680009754-0A28025-FP_LS-NUXE-PRODIGIEUX-Huile_Prodigieuse_100ml-2020-1024x1024.jpeg?resize=750%2C750&ssl=1)
ไลน์ Huile Prodigieuse® ถูกคิดค้นในปี 1991 ถือว่าเป็นโปรดักส์ที่โด่งดังและขายดีที่สุด ที่ถูกกระซิบมาว่า ขายหนึ่งขวดในทุก 11 วินาทีทั่วโลก เฮ้! นี่มันอะไรกัน มันเป็นออยล์ที่ใช้ได้ทั้งกับผิวหน้า ผิวกายและเส้นผม ความชุ่มชื้นอย่างเป็นธรรมชาติและกลิ่นหอมอ่อนๆ ทาแล้วซึมเร็ว แห้งเลยไม่ทิ้งความมันบนผิวเพราะเป็นดรายออยล์ น้ำมันจากพืชถึง 7 ชนิด ถ้าพูดถึงแบรนด์ Nuxe ขวดนี้ก็คือตำนานของแบรนด์ สามารถใช้ได้ทุกฤดู
เทคนิค ผิวหน้าทาจากกลางใบหน้าแล้วลูบออกสู่กรอบหน้า ใช้ผสมกับครีมหรือใช้เดี่ยวๆ ได้ ส่วนผิวตัวใหันวดบนส่วนที่ต้องการความชุ่มชื้นและกระชับ การนวดช่วยกระชับส่วนออยล์ให้ความชุ่มชื้น ส่วนผมขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการความเข้มข้นแค่ไหน จะมาส์กทิ้งไว้ก่อนสระเพื่อความเข้มข้นทำ 1-2 สัปดาห์ต่อครั้ง หรือจะใช้ลูบปลายผมบำรุงชิลๆ ก็ได้
Ultra nourishing Lip Balm Rêve de Miel
![Nuxe](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/FP-NUXE-Reve_De_Miel-Baume_Levres-2019.jpeg?resize=750%2C750&ssl=1)
ชิ้นนี้ก็อีกฮีโร่โปรดักส์ที่ครบในการบำรุงริมฝีปาก ชุ่มชื้น และช่วยซ่อมแซมความแตกระแหงอย่างแรงของปาก ธรรมชาติ 90% มีส่วนผสมของน้ำผึ้ง น้ำมันพฤกษศาสตร์ และโพรโพลิส(ผลิตภัณฑ์จากผึ้งซึ่งเกิดจากการผสมผสานของยางไม้ เกสร และเอนไซม์ในน้ำลายผึ้ง) บำรุงทันทีที่ทา เนื้อสัมผัสไม่เหนอะ ละลายและให้กลิ่นหอมเกรปฟรุต
Creme Fraiche de Beauty 48HR Moisture SOS Rescue Mask
![Nuxe](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/FP-NUXE-Creme_Fraiche_De_Beaute-Masque-VUE3-2017.jpeg?resize=750%2C750&ssl=1)
มันเป็นมาส์กมอยซ์เจอร์ไรเซอร์ ที่ทั้งช่วยต่อสู้กับมลภาวะ สำหรับผิวทุกแบบ เบสน้ำนมจากพืชและกรดไฮยาลูรอนิกที่เติมน้ำให้ผิวที่แห้งมากๆ ชุ่มชื้นนานสองวัน เราจะรู้ได้ยังไงว่าผิวแห้ง? ก็ตอนที่ลูบแล้วมันสาก ไม่ลื่น ไม่นุ่ม หรือแม้จะไม่สัมผัสด้วยตัวเอง แต่หน้าตึงๆ ไม่ยืดหยุ่นก็รู้ได้เลยต้องบำรุงด่วน หลอดนี้ไม่ใช่ใช้แทนครีมนะ ใช้แค่ 1-2 ครั้งต่ออาทิตย์เป็นมาส์กชุ่มชื้นด่วนๆ
ใช้ตอนกลางวัน ทาเลเยอร์หนาหน่อยทิ้งไว้ 10 นาทีแล้วค่อยเช็ดด้วยผ้าขนหนูชุบน้ำหมาดๆ เช็ดออก หรือใช้ตอนกลางคืนทาบางๆ แล้วทิ้งไว้ข้ามคืนได้เลย ผิวจะสดชื่น รู้สึกสบายขึ้นทันที
Energising priming concentrate Crème prodigieuse® boost
ขวดนี้อินสไปร์จากสกินแคร์ฝั่งเกาหลี ใช้คล้ายๆ น้ำตบ ไพรเมอร์โลชั่นเติมพลังให้ผิว มีส่วนผสมของสารต้านอนุมูลอิสระจากดอกมะลิและวิตามินที่ช่วยฟื้นฟูผิว ใช้ได้ทั้งเช้าและเย็น ทั้งใบหน้า ลำคอและบริเวณเหนือหน้าอก
Very Rose Refreshing Toning Mist
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/3264680022098-VN052301-FP-NUXE-VERY_ROSE-Brume_tonique-200ML-2020-1024x1024.jpeg?resize=750%2C750&ssl=1)
ตามชื่อตามความเข้าใน Toning Mist ขวดนี้ใช้ได้ทั้งเช้าและเย็น ใช้ง่ายมากเพราะมาในรูปแบบของมิสท์ หลังจากที่เช็ดเครื่องสำอางแล้ว เป็นสเต็ปแรกก่อนที่จะลงสกินแคร์ทั้งเซ็ต ฉีดห่างจากผิวประมาณ 15 เซ็นติเมตรขณะหลับตา แล้วทิ้งไว้ให้แห้งเองหรือจะซับด้วยกระดาษทิชชู่เช็ดหน้าก็ได้ เติมความชุ่มชื้นให้ผิว มีกลิ่นหอมกุหลาบอ่อนๆ ผ่อนคลายผิวให้ทั้งสะอาดและสดชื่นพร้อมสำหรับการบำรุงต่อไป
Nuxe มีความตั้งใจที่จะอินสไปร์ให้ผู้หญิงสวยตั้งแต่ลุคธรรมชาติ ด้วยธรรมชาติ การได้ดูแลผิวต้องทำให้เราแฮปปี้ในทุกมิติ มันจะเป็นช่วงเวลาที่ทุกคนได้ผ่อนคลาย ได้บำรุง ปรนเปรอตัวเองแบบไม่มีอะไรเทียบได้ นี่แหละปรัชญาความงามฉบับสาวฝรั่งเศสเขาเลย
อ่านเรื่องราวอื่นๆ เพิ่มเติมได้ทาง CleoThailand หรือ FB: @CleoThailand