ช่วงนี้เทรนด์ดูแลสุขภาพมาแรงมาก และเราเองก็เป็นหนึ่งในนั้นที่เริ่มอยากดูแลสุขภาพ พยายามจะหาไอเดียใหม่ ๆ ในการดูแลสุขภาพให้ไม่น่าเบื่อ ไม่รู้สึกว่าเรากำลังคุมอาหารหรือออกกำลังกายอย่างหนักจนทำให้ชีวิตตัวเองไม่มีความสุข มีอยู่วันนึงเลยลองเข้ายูทูบเล่น ๆ เราเห็นช่อง ๆ นึงขึ้นมาบนฟีด พร้อมกับรูปปก thumbnail ของเธอที่เห็นครั้งแรกก็รู้สึกว้าวมาก จริง ๆ มันก็คือคลิปรีวิวผลลัพธ์ออกกำลังกายทั่วไปนี่แหละ เลยลองกดเข้าไปดู แต่สิ่งที่เราได้กลับมา มันไม่ใช่แค่การดูผลที่เปลี่ยนไปแล้วจบ แต่เธอคนนี้ทำให้เราอยากลุกขึ้นมาออกกำลังกายและดูแลสุขภาพตัวเอง เพื่อตัวเองจริง ๆ คลิปเพียงไม่กี่นาทีแต่ทำให้เรารู้สึกได้ว่า เธอคนนี้มีอะไรบางอย่างซ่อนอยู่ พลังงานบวกและความรักตัวเองที่เธอมี มันเหมือนเป็นประกายที่ออกมาจากตัวเธอเองโดยที่เธอไม่รู้ตัว และเธอที่เราพูดถึงคนนี้ก็คือ แพนนี่ กาญจนา จากยูทูบช่อง Panny Kanjana
แพนคือสาววัยรุ่นธรรมดาจากเชียงใหม่คนหนึ่ง ธรรมดา เรียบง่าย จริงใจ และแน่วแน่ ถ้าถามว่าเธอกลายมาเป็นยูทูบเบอร์ได้ยังไง จริง ๆ แล้วแพนเริ่มต้นจากการขายของออนไลน์มาก่อน สกิลต่าง ๆ ที่เธอมี การนำเสนอตัวเองในแบบที่เป็น การตัดต่อคลิปวิดีโอที่เธอลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง ถ้าย้อนกลับไปเมื่อ 7 เดือนที่แล้ว แพนได้ลองทำคลิปหนึ่งขึ้นมา เป็นคลิปออกกำลังธรรมดาทั่วไป แต่กลับได้ผลตอบรับดีกว่าที่เธอคิดไว้เยอะมาก และคลิปนี้ก็ทำให้เธอได้กลายมาเป็น Panny Kanjana ในวันนี้ ที่เกิดจากจุดเริ่มต้นเล็ก ๆ ที่อยากหันมารักตัวเองให้มากขึ้น แค่นี้เลย
เธอเป็นผู้หญิงคนหนึ่งงที่อยากลุกขึ้นมาดูแลตัวเองเท่านั้น อยากมีหุ่นสวย ๆ ที่ใส่เสื้อผ้าแล้วมั่นใจ อยากสุขภาพแข็งแรง และการทำวิดีโอก็เป็นเหมือนไดอารี่ส่วนตัวที่เธอบันทึกเรื่องราวและการเปลี่ยนแปลงของตัวเธอเอง แต่เธออาจจะไม่รู้ตัวว่าสิ่งที่เธอกำลังทำอยู่นั้นได้สร้างแรงบันดาลใจให้ใครอีกหลาย ๆ คนที่ได้เข้ามาดูเธอ แพนเหมือนเป็นเพื่อนสาวที่กระซิบบอกกับเราเบา ๆ ว่า “มารักตัวเองกันเถอะ” และเราก็รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/261064_211028_8-768x1024.jpg?resize=424%2C566&ssl=1)
ถ้าตั้งใจทำอะไรแล้ว มันจะต้องสำเร็จ
สิ่งแรกที่ทำให้เราประทับใจในตัวแพนคือ เธอเป็นคนที่มุ่งมั่น เธอบอกเราว่า ถ้าคิดจะทำอะไรขึ้นจริง ๆ แล้วละก็ เธอจะต้องทำมันให้ได้ และทำได้ดีด้วย การลดน้ำหนักและดูแลตัวเองก็เช่นกัน เราว่าจริง ๆ แล้วมันใช้ได้กับทุกเรื่องเลยนะ คุยไปคุยมา เราก็ติดใจกับประโยคที่เธอพูดว่า
ถ้าเราทำไปแล้วมันไม่เห็นผล แล้วจะมาทำทำไม ทำไมไม่ตั้งใจทำให้ได้ไปเลยล่ะ
แต่การที่จะมีความคิดแบบนี้ มันก็ไม่จำเป็นจะต้องกดดันตัวเองนะ เพราะแพนเองก็เป็นคนที่มองโลกในแง่ดี เธอมักจะให้อภัยตัวเองอยู่เสมอ การบอกตัวเองว่า ไม่เป็นไรนะ เก่งมากแล้ว เป็นเหมือนการโอบกอดตัวเองเบา ๆ เพื่อให้เตือนสติว่าบางครั้งเราไม่จำเป็นต้องเพอร์เฟกต์ไปทุกเรื่องก็ได้ ค่อย ๆ ทำมันไปเรื่อย ๆ วันละนิดละหน่อย สักวันเราก้จะเก่งเอง และวันนี้เธอก็ทำให้เราเห็นแล้วว่าเธอทำแบบที่เธอบอกมาได้หมดทุกอย่างจริง ๆ
การลดน้ำหนักในแบบของ Panny Kanjana
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/261064_211028_0-768x1024.jpg?resize=454%2C606&ssl=1)
ได้คุยกับเธอทั้งที เราจะไม่คุยเรื่องนี้ไม่ได้เลย นั่นก็คือการลดน้ำหนัก เราเห็นเธอมาตลอดในยูทูบ เธอคุมอาหาร ออกกำลังอย่างหนัก ทำอาหารกินเอง ทำขนมกินเอง สิ่งที่หลาย ๆ คนหนีที่จะทำมาตลอดกลับกลายเป็นสิ่งที่แพนทำแล้วมีความสุข เราเลยอยากรู้ว่าเธอมีวิธีในการลดน้ำหนักออกกำลังหายังไงบ้าง
Mindset คือสิ่งสำคัญ
ก่อนจะไปซื้อเสื่อโยคะ ชุดออกกำลังกาย หรืออาหารคลีน เราต้องมาเริ่มที่การปรับ mindset ใหม่กันก่อน สิ่งที่แพนมีคือ mindset ที่ดี เธอรู้ว่าสิ่งที่เธอกำลังทำอยู่นั้นเธอทำไปเพื่อใคร ทำไปทำไม และทำแล้วจะได้อะไรกลับมา ก่อนหน้านี้เธอก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ลุกขึ้นมาออกกำลังกายเพราะเกลียดรูปร่างตัวเอง ไม่ชอบเห็นตัวเองในกระจกเวลาอ้วน รับไม่ได้ที่ตัวเองมีหุ่นแบบนี้ เลยอยากผอม อยากหุ่นดี จึงหันมาออกกำลังกายและคุมอาหารแบบเคร่งครัด ไม่มีหลุดเลย ถามว่าทำแบบนี้แล้วได้ผลไหม มันได้นะ ดีเลยแหละ แต่มันไม่ได้อยู่กับเราไปตลอด เพราะถ้าวันไหนเราเผลอกินเยอะแล้วหุ่นไม่เพรียวแบบที่เคย เราก็จะกลับมาโทษตัวเอง และเกลียดหุ่นตัวเองอีกรอบ และมันก็จะเป็นแบบนี้ไม่เรื่อย ๆ
ดูว่าไลฟ์สไตล์เราเป็นแบบไหน ก็ปรับให้มันเข้ากับตัวเอง แล้วเราจะทำไปได้นานโดยที่ไม่รู้สึกท้อ
เธอเริ่มเปลี่ยนความคิดใหม่ คิดถึงเรื่องสุขภาพในระยะยาวมากขึ้น มองว่าทุกอย่างเป็นเรื่องธรรมชาติ ร่างกายของเราก็เช่นกัน แพนเลยเริ่มเปลี่ยนจากการ ลดน้ำหนัก เป็น การดูแลสุขภาพ พยายามปรับการกินและการออกกำลังกายที่เข้ากับตัวเอง เธอเป็นคนชอบกินขนมหวาน เธอก็ลองทำขนมคลีนกินเอง เปลี่ยนจากน้ำตาลแปรรูปเป็นผลไม้จากธรรมชาติ หรือออกกำลังกายแบบไม่หักโหมเกินไป วันไหนไหวก็ออก ถ้าไม่ไหวก็ไม่เป็นไร
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_7130.jpg?resize=446%2C434&ssl=1)
เรารู้แหละว่าเรากินอะไรเข้าไปบ้าง มันถึงออกมาเป็นแบบนี้ เราแค่ต้องยอมรับมัน จะให้ลดภายในเวลาแปปเดียวมันก็ไม่ใช่ บางอย่างก็ต้องใช้เวลากับมัน ดูว่าไลฟ์สไตล์เราเป็นแบบไหน ก็ปรับให้มันเข้ากับตัวเอง แล้วเราจะทำไปได้นานโดยที่ไม่รู้สึกท้อ
ทำเอง กินเอง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_7129.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_7126.jpg?ssl=1)
แพนเป็นคนชอบทำขนมคลีนกินเองมาก ซึ่งแต่ละเมนูที่เธอทำคือน่ากินมากเลยนะ บางอย่างถ้ามองผ่าน ๆ เราก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นขนมคลีน ส่วนใหญ่แพนจะนำโอ๊ตมาใช้แทนบ้าง อาจจะมีกล้วยบ้าง อะโวคาโด้บ้างสลับกันไป ความอร่อยก็ได้เหมือนเดิม แต่เพิ่มเติมคือสุขภาพที่ดีกว่า วันนี้เธอก็มีเมนูขนมคลีนมาฝากสาว ๆ คลีโอด้วยนะ
เมนูโอ๊ต อิ่มง่ายอยู่ท้อง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/261064_211028_11.jpg?resize=392%2C389&ssl=1)
โอ๊ต 3 ช้อนโต๊ะ
ผงโปรตีน 1 ช้อนโต๊ะ
ผงโกโก้ 1 ช้อนโต๊ะ
ผงฟู ครึ่งช้อนชา
เกลือ
กล้วยครึ่งลูก
สารให้ความหวาน (น้ำผึ้ง, น้ำตาล, อื่น ๆ) 1 ช้อนชา
นมอัลมอนด์
ตกแต่งด้วย กล้วยและคาเคานิบส์
อบด้วยอุณหภูมิ 180c 15-20 นาที จะเอาไปนิ่งหรือเข้าไปโครเวฟก็ได้นะ
เราไม่จำเป็นต้องออกกำลังกายทุกวัน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/IMG_7124.jpg?resize=391%2C472&ssl=1)
จริง ๆ แล้วการออกกำลังกายแบบหักโหมทุวันก็ใช่ว่าจะดีนะ ถ้าเหนื่อยก็พักบ้างก็ได้ ไม่ต้องรู้สึกผิดขนาดนั้นที่ไม่ได้ออกกำลังกาย แพนบอกเราว่า
เราออกกำลังกายให้สุขภาพเราดีขึ้น ไม่ใช่เพื่อกดดันตัวเอง ถ้าเราทำได้เราก็จะแฮปปี้กับมัน
และเธอก็แอบแถมคลิปออกกำลังที่เธอออกบ่อย ๆ มาให้เราด้วย เผื่อใครอยากลองออกตามแพนนะ
ทุกคนไม่จำเป็นต้องผอม เราหุ่นดีในแบบของตัวเองได้ ไม่ต้องเปรียบเทียบกับใคร แค่ทำเพื่อตัวเองและรักตัวเองให้มากก็พอ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/10/261064_211028_3-768x1024.jpg?resize=397%2C529&ssl=1)
ตลอดเวลาเกือบสองชั่วโมงที่เราไดุ้คยกับแพน เราสัมผัสได้ถึงสปิริตของเธอที่โชว์ออกมาให้เราเห็นและรับรู้ได้เอง เธอคือผู้หญิงที่เต็มเปี่ยมไปด้วยพลังบวกและความสดใส เราอยากให้ทุกคนลองไปทำความรู้จักเธอให้มากกว่านี้กันเยอะ ๆนะ และสุดท้ายที่อยากฝากถึงสาวคลีโอทุกคนที่อ่านมาถึงตรงนี้ “ร่างกายเราเป็นสิ่งที่จะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต อยากให้ทุกคนหันมารักและดูแลตัวเองให้มาก ๆ นะ เพราะการรักตัวเองเป็นความรักที่ดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องหุ่นดีเพื่อไปเปรียบเทียบกับใคร แต่มีหุ่นแบบที่เราชอบและทำให่้เรามีความสุขก็พอ”
เข้าไปติดตามเธอได้ที่
IG: pannykanjana
YouTube: Panny Kanjana
TikTok: Misspannykan
อ่านเรื่องราวอื่น ๆ เพิ่มเติมได้ทาง CleoThailand หรือ FB: @CleoThailand