12c.studio คือร้านเซรามิกปั้นมือของ “อุ๋ม” ผู้หญิงที่มีใจรักในงานศิลปะ แพชชั่นในการวาดรูป และความชอบในธรรมชาติและการเดินทางไปในที่ต่าง ๆ ของเธอ ได้ผสมจนลงตัวและกลายเป็นร้านเซรามิกที่เธอมุ่งมั่นตั้งใจทำด้วยความรักและความชอบล้วน ๆ
กว่าจะเป็น 12c.studio
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/D387CE9D-73D5-4CB0-81CD-67A3DDC4B38A-1024x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/2181face188361a3b40fdd95efe49cf4-1024x1024.jpg?ssl=1)
ย้อนไปเมื่อ 3 ที่แล้ว อุ๋มเริ่มต้นเปิดร้าน 12c.studio หลังจากที่เรียนจบจากคณะมัณฑศิลป์ศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร เธอเรียนเกี่ยวกับเซรามิกมาอยู่แล้ว กับความชอบศิลปะและธรรมชาติ อุ๋มเลยอยากทำอะไรที่เป็นความชอบของตัวเอง จนได้เปิดร้านนี้ขึ้นมา
“12C เป็นเหมือนตัวแทนของเราที่ชอบเดินทางไปท่องเที่ยว ได้เจอประสบการณ์ต่าง ๆ และหยิบเอามาเป็นกำลังใจในการทำงาน อย่างชื่อร้านก็มีที่มาจากตัวเราเองหมดเลย เลข 12 นี่ได้มาจากเลขวันเกิด ส่วนตัว C มาจาก Chira ชื่อของเรา และ Ceramic ก็คือสิ่งที่เราชอบ”
การเดินทาง และศิลปะ ความชอบที่ผสมกันอย่างลงตัว
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/image-1024x768.png?resize=512%2C384&ssl=1)
อุ๋มเล่าว่า เธอเป็นคนที่ชอบเดินทางท่องเที่ยวมาก ในระหว่างที่เธอเดินทาง เธอก็มักจะเก็บเกี่ยวสิ่งรอบตัว ธรรมชาติ ดอกไม้ที่เธอชอบ ความทรงจำต่าง ๆ เป็นความทรงจำ และนำมาวาดเป็นลายที่มาจากความทรงจำจากการเดินทางของเธอเอง
“อยากให้ตัวแบรนด์ได้เดินทางไปกับเราด้วย เราได้เดินทางในแบบที่เราชอบ ได้ทำงานปั้นที่เรารักไปพร้อมกัน”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/f9bd7483954a40f7b9ae8732324332d6-1024x1024.jpg?resize=406%2C406&ssl=1)
เธอบอกว่าถ้ามีโอกาสได้ไปเที่ยวต่างประเทศ เธอก็จะหยิบงานปั้นของเธอเดินทางไปด้วยกัน อุ๋มบอกว่า “มันคือการเติบโตและการเรียนรู้ของเราเอง ในระหว่างทางเราได้อยู่กับสิ่งที่เรารัก และเดินทางไปด้วยกัน”
แรงบันดาลใจที่มาจากดอกไม้
ส่วนลวดลายที่เธอวาด ก็มักจะเป็นลายดอกไม้ต่าง ๆ หรือธรรมชาติรอบตัวที่เธอพบเจอ การวาดรูปก็เป็นสิ่งที่เธอชอบไม่แพ้กัน เธอเล่าให้เราฟังว่า “เราเกิดที่กำแพงเพชร คุณแม่ก็จะชอบปลูกดอกไม้ ทำครอสติส ทำอะไรที่เกี่ยวกับงานศิลปะค่ะ เราก็ได้ซึมซับมาตั้งแต่เด็ก ชอบวาดดอกไม้ ธรรมชาติ วิว สิ่งที่อยู่รอบตัวเราอะค่ะ” ทำให้เธอได้สั่งสมประสบการณ์และฝีมือมาเรื่อย ๆ ตั้งแต่เด็ก
ความไม่สมบูรณ์ คือเสน่ห์สวยงามของงานปั้นเซรามิก
เห็นเธอมีแพชชั่นแรงแบบนี้ เราอยากรู้ว่าอะไรที่ทำให้เธอตกหลุมรักงานปั้นได้ขนาดนี้ คำตอบของเธอเรียบง่าย แต่ลึกซึ้ง สิ่งที่ทำให้เธอหลงรักงานปั้นก็คือ “ความไม่สมบูรณ์แบบ” ของมันเองนี่แหละ
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/5F4E80BA-5226-4087-9831-62EBF47DA83E-819x1024.jpg?ssl=1&resize=2000%2C2000)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/013C9164-499F-47FA-8876-B51FC62DA039-1024x1024.jpg?ssl=1&resize=1440%2C1440)
“จริง ๆ มันคือความไม่สมบูรณ์นี่แหละที่เป็นเสน่ห์ ทุกชิ้นของที่ร้านเป็นงานทำมือ แต่ละชิ้นก็จะมีเอกลักษณ์ของตัวมันเอง ถึงแม้ลายแต่ละลายที่ทำออกมาจะเหมือนเป็นลายเดียวกัน แต่สุดท้ายแล้วมันก็ยังมีความต่างและรายละเอียดที่ซ่อนอยู่ในทุกชิ้น”
ถามว่าอุปสรรคที่เธอเจอมีบ้างไหม อุ๋มก็เคยเจอปัญหาตอนปั้นงานเหมือนกัน ปัญหาที่เธอต้องเจอส่วนมากจะเป็นเรื่องของเตาเผา “ช่วงแรกเตาที่เราใช้มันไม่ค่อยดี ก็ต้องค่อย ๆ แก้กันไป เพราะเตาคือสิ่งสำคัญหลักที่ทำให้สร้างงานขึ้นมาได้ ตัวงานก็จะค่อย ๆ พัฒนาไปเรื่อย ๆ ค่ะ เราก็จะค่อย ๆ รู้จักกับวัตถุดิบ อุปกรณ์ เหมือนได้เรียนรู้ไปด้วยกัน “
ความใส่ใจคือสิ่งสำคัญ
12c.stidio จะเน้นคุณภาพการใช้งาน และความสวยงามไปพร้อมกัน ดินที่คัดสรรมาอย่างดี และลายวาดดอกไม้ที่ไม่เหมือนใคร คือสิ่งที่ร้านเซรามิกของอุ๋มไม่เหมือนใคร
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/F7EECD6C-FC91-406C-9F1B-FC131AED3AEC-1024x1024.jpg?resize=424%2C424&ssl=1)
“ร้านเราจะใช้ดินพอร์ซเลน เป็นดินสีขาวสว่าง และตอนนี้ก็มี “ดินกำแพงเพชร” ที่ทางร้านหามาเองและทำเป็นของตัวเองเลยค่ะ ส่วนสีที่ใช้วาดรูปก็จะเป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร สีจะออกหวาน ๆ เน้นลายที่เราเจอในชีวิตจริงค่ะ”
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/0db8a806cbf584b8927cf3fba281f8bd-1024x1024.jpg?ssl=1&resize=2000%2C2000)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/2CD944E3-495B-4614-B600-24A65920D6B7-1-1024x1024.jpg?ssl=1&resize=2000%2C2000)
ส่วนขั้นตอนการผลิต อุ๋มลงมือทำเองที่บ้านของเธอที่กำแพงเพชร เธอบอกว่าเซรามิก 1 ชิ้นเธอใช้เวลาทำหลายวันมาก เพราะมันเต็มไปด้วยขั้นตอนเยอะมาก อุ๋มเริ่มเล่าตั้งแต่ขั้นตอนแรก เริ่มจากการเผาดิน เธอจะเผาทั้งหมด 2 รอบ รอบแรกจะใช้อุณหภูมิอยู่ที่ 700 – 800 องศา ใช้เวลาประมาณ 1 – 2 วัน พอเผาเสร็จ ก็จะนำมาปั้นเป็นรูป โดยขั้นตอนนี้จะใช้เวลาประมาณ 1 วัน จากนั้นก็รอให้แห้ง เมื่อแห้งแล้วอุ๋มก็จะนำไปวาดเพนท์ลงดิน ทำการชุบเคลือบ และเผาเป็นรอบสุดท้ายด้วยอุณหภูมิ 1,230 องศา ใช้เวลาประมาณ 2 วัน เมื่อเผาเสร็จแล้ว ดินที่วาดและเคลือบไว้ก็จะเริ่มหลอมละลายกลายเป็นผิวเซรามิก
What to buy
แจกันลายดอกไม้นูน
เพิ่มความน่ารักด้วยลาดลายดอกไม้นูน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/94155b11b9016d7a34e1a1bc8b2e456a-1024x1024.jpg?resize=478%2C478&ssl=1)
จานพิมพ์ลายดอกไม้
“เราจะเอาดอกไม้รอบบ้านมารีดบนดินให้เป็นลายแล้วเอาไปเพนท์ ดอกไม้ก็จะเปลี่ยนไปตามฤดูกาลที่หาได้ในท้องถิ่น”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/806D03C2-245E-4DC8-98E4-70992B8B72B2-1024x1024.jpg?ssl=1&resize=1440%2C1440)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/F8E87FA6-1E5F-47CA-B3AD-9C1F5DCD7519-1-819x1024.jpg?ssl=1&resize=1440%2C1440)
จานชามลวดลายดอกไม้
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/02/F5F7BE6A-61C9-4516-8AF2-660DABC6B584-819x1024.jpg?resize=427%2C534&ssl=1)
“อยากให้คนเข้าถึงได้มากขึ้น”
ในอนาคตอุ๋มบอกว่า เธอจะสร้างสรรค์จานชามลายใหม่ ๆ เซรามิกทรงใหม่ ๆ ให้ลูกค้าสามารถเข้าถึงและเข้าซื้อได้สะดวกมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม อย่าลืมเข้าไปติดตามร้านของเธอกันนะ ที่ IG: @12c.studio
หรือใครอยากลองเลือกดูงานจริง ก็มาดูได้ที่
📍O.D.S siam discovery 3rd fl.
📍Icon craft ,Icon siam 4th fl.
📍Happening shop