สามวันเต็มๆ ที่ไร่เลย์ กระบี่ ดูพระอาทิตย์ตกสวยที่สุดในโลก ให้รางวัลกับตัวเองหลังจากทำงานหนัก แล้วไร่เลย์ก็ช่วยล้างทุกสิ่งที่ไม่อยากจำออกไปได้หมดเกลี้ยงจริงๆ
ฝากหัวใจไว้ที่ไร่เลย์เสมอ แต่คราวนี้ได้จ้องแสงอาทิตย์ทีเปลี่ยนไปเต็มๆ สองวัน แสงอาทิตย์ทำอะไรกับใจมากขึ้น มันเต็ม โล่ง สดใสอยู่ข้างใน ถ้าอยากเห็นพระอาทิตย์ตกที่สวยที่สุดในโลก จะบอกใครเสมอว่าให้มาไร่เลย์
![ไร่เลย์ กระบี่](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277613645_1173669200057925_9100635106267117091_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
ครั้งแรกในชีวิตที่ได้ว่างแบบไม่มีอะไรกังวลกับตัวเอง..
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ความรู้สึกที่ไม่มีอะไรอยู่ในหัวเลย ถ้าใครเคยต้องมีความรับผิดชอบทุกวัน ต้องคุมทีม ทำงานหนัก สู้กับตัวเอง สู้กับสปิริตของทุกคน และต้องทำมาเป็นเวลาเกิน 20 ปีทุกวันๆๆๆๆ จะเข้าใจเลยว่า การที่เราได้อยู่โดยไม่ต้องคิดว่า จะมีประชุมมั้ย จะต้องอ่านไลน์กรุ๊ปไหน แล้วต้องเตรียมพรีเซนท์นาย ความรู้สึกมันมีอะไรยกออกไปยังไง
เราเลยรู้สึกว่า ต้องให้รางวัลกับตัวเอง ต้องล้างไปให้หมด เพราะเราจะได้เริ่มใหม่ได้..
ทริปไปเที่ยวกับตัวเอง ไม่วางแผนอะไรมาก ไม่ต้องเห็นโลกเยอะ แต่ต้องทำอะไรกับใจได้ ต้องลืม ล้าง และถ้าจะให้ดีต้องเลิกเป็นคนแบบที่เราเคยไม่ชอบตัวเองด้วย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277542239_961722331193768_651969092375444749_n-1-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
เลือกไร่เลย์ รายาวดี ขอสามวันก่อนแล้วค่อยว่ากัน..
เคยมาไร่เลย์หลายครั้งเมื่อสิบปีที่แล้ว มาด้วยความรู้สึกตั้งแต่อยากรู้จักไร่เลย์เพราะเพื่อนเล่าให้ฟัง อยากลองปีนหน้าผา อยากอยู่แบบไม่มีอะไรมาก แล้วก็เคยพาเพื่อนที่อกหักมาที่นี่ ไร่เลย์เลยมีความทรงจำมากมายไปหมด ตอนนั้นเลือกอยู่บังกะโลธรรมดาๆ ใช้ชีวิตง่ายๆ ตื่นเช้า ปีนหน้าผา ไปนอนบนหาด ปีนหน้าผา ดูพระอาทิตย์ตก เดินเล่น ผ่านมาสิบปี พอมาถึงวันนี้ การเที่ยวไร่เลย์เปลี่ยนไป เพราะชีวิตที่เปลี่ยนไปด้วย
![Railay_02](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277274322_3113059178942339_3198602363737973341_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
เลยอยากเที่ยวไร่เลย์ให้นิ่งที่สุด..
รายาวดีเป็นตัวเลือกเดียวที่อยากมา ซื้อแพ็คพิเศษเอาไว้ตั้งแต่สองปีที่แล้ว รายาวดีเหมือนหมู่บ้านข้างในหุบหน้าผาที่มีทะเลสามด้าน อ่าวพระนาง อ่าวน้ำเมา แล้วก็ไร่เลย์ ที่นี่สร้างมา 28 ปีแล้ว สร้างเป็นบ้านหกเหลี่ยมสไตล์โคโลเนียลสองชั้น บ้านแต่ละหลังจะทิ้งสเปซห่างกัน เสน่ห์ของรายาวดีคือจะไปที่ไหนต้องเดินไป เวลาเดินจะผ่านต้นไม้ ผ่านหน้าผา แสงแดดก็จะลอดทำมุมต่างๆ กันไป เดินให้มากที่สุดถ้ามาที่นี่ เพราะนี่คือหนึ่งในวิธีคลายทุกอย่างออกจากใจเรา
ทะเลอ่าวพระนางจะสวยเท่ๆ มีเกาะที่เหมือนเขาตั้งอยู่กลางทะเล
อ่าวนี้มีถ้ำพระนาง หาดทราย ทะเลน้ำใส รายาวดีมีมุมนั่งเล่นที่ลมเย็นตลอดเวลา นั่งเหม่อ นอนอ่านหนังสือได้ไม่เบื่อ และมีมุมทานอาหารในถ้ำ มุมนี้ล่ะคู่รักจะต้องพากันมาเพื่อดินเนอร์โรแมนติกกันในถ้ำ มาตอนเช้าน้ำจะขึ้น ก้าวจากบันไดลงว่ายน้ำทะเลได้ทันที ให้ความรู้สึกใกล้ชิดกับทะเลมาก
พระอาทิตย์ตกดินที่อ่าวพระนางสวยนิ่งไม่แพ้ไร่เลย์ สีท้องฟ้าจัดกว่า และมีเขา มีหน้าผาใกล้ๆ ให้เป็นกรอบของรูป
![Railay_03](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277438943_353570246738118_5365087824763612861_n-1024x576.jpg?resize=750%2C422&ssl=1)
![Railay_04](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277542000_379791127139610_7962034464901928142_n-1024x576.jpg?resize=750%2C422&ssl=1)
![Railay_05](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277652820_1131122071069801_4272002200815405965_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277512020_523994249119906_328088982084987346_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277835261_344673314344567_7180224715176214617_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277591361_4931522800267064_2169482077046681959_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
พระอาทิตย์ตกที่สวยที่สุดในโลก
คือที่ไร่เลย์… หกโมงเย็นอย่าพลาดนั่งบนหาดทรายดูพระอาทิตย์ ต้องจับตามองช่วงเวลาพระอาทิตย์ค่อยๆ เริ่มตกไปทีละวินาที ฟ้าจะเปลี่ยนสีจัดๆ ก็ตอนนี้ ส้ม ชมพู ทอง ม่วง ฟ้า เราจะได้เห็นทุกสี และบรรยากาศบนไร่เลย์มีชีวิตชีวามาก มีคนเล่นวอลเล่ย์บอล เล่นบอล เล่นจานร่อย ฝรั่งหนุ่มๆ หน้าตาดีๆ เดินกันเพียบ แล้วจะได้เห็นคนที่ไปปีนหน้าผากำลังเดินกลับมา มีคนวิ่งบนหาด เรือประมงเข้ามาจอด
ชีวิตริมทะเลที่ต่างคนต่างหาความสุขของตัวเองกัน อยู่บนหาดนี้ ไร่เลย์เลยไม่เหงา
แต่กลับเอาความเหงาลึกๆ ในใจออกไปให้เราด้วย
ทุกเย็นเลยต้องมานั่งเล่นที่ไร่เลย์
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277598672_509617327421219_930934639728344938_n-1-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
สักประมาณ 5 โมงเย็น เอาตัวจุ่มน้ำในสระของรายาวดี สระน้ำโค้งๆ เหมือนเลขแปด และมีมุมที่ประจันหน้ากับวิวทะเล ลองมาลอยคอเกาะขอบสระ แล้วมองทะเลให้นานๆ น้ำในสระอุ่นมาก ตอนนี้ถ้าทำใจให้นิ่งกลับเข้ามาข้างในตัวเอง น้ำจะช่วยเยียวยาพลังเราให้สงบขึ้นอีก อยู่กับตัวเองสักพักจะรู้สึกดีมาก แล้วค่อยไปนั่งดูพระอาทิตย์ตกต่อ
แสงที่เปลี่ยน ทะเลใส หน้าผา พระอาทิตย์ ความเป็นจริงอันสวยงามของธรรมชาติ พลังงานดีๆ ของทุกสิ่งรอบตัว ทำให้ทริปสองคืนสามวันที่ไร่เลย์ เป็นทริปล้างใจ ลบเรื่องราวไม่อยากจำไปได้ คนที่ทำงานมาเยอะๆ หรือเพิ่งเดินออกจากบางสิ่ง กำลังจะเริ่มบางอย่าง ลองมาตั้งหลักที่นี่ดูนะ
ให้พระอาทิตย์มอบอะไรให้เราบ้างที่นี่เลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277459410_300963632109128_7859025211709842104_n-1-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277187929_376763157631131_4595833833637909854_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277474760_4891006951020329_6067527410798098343_n-1-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277181760_349205357160359_3817966782114332951_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277488600_1870502830005188_5523439007425146227_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277524557_1343923739366096_6996030824919800871_n-1024x768.jpg?resize=750%2C562&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/04/277540919_366864785364631_6701601756235396601_n-1024x768.jpg?resize=750%2C562&ssl=1)
อ่านเรื่องราวท่องเที่ยวดีๆ ต่อได้ที่ CLEO THAILAND