“อายตนะ” คือ การรับรู้ผ่านช่องทางภายนอกทั้งหก อันได้แก่ “ตา หู จมูก กาย ใจ” ในการดำเนินชีวิต เราอาจหลีกเลี่ยงสิ่งที่เข้ามาไม่ได้ แต่สิ่งที่สามารถสร้างได้ด้วยปัญญาคือ รู้ ดู เห็น ให้ทัน…ทันไม่ให้เข้าสู่ภายใน เพียงแต่สักว่า “รู้”
อายตนะ คือชื่อร้านคาเฟ่แห่งนี้ พอเราได้ยินชื่อก็ชอบเลย รู้สึกถึงความสงบขึ้นมาทันที อ่านจากป้ายโซนหนึ่งในคาเฟ่ เราก็ชอบมากขึ้นกว่าเดิม อยากรู้เหมือนกันว่าที่นี่จะมีอะไรให้เราว้าวบ้าง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/CC76D202-F3C5-4765-B430-31E158A1A9CD-1024x768.jpg?resize=523%2C393&ssl=1)
พอเดินเข้าไปในคาเฟ่ เขาแบ่งโซนไว้ดีมาก ที่นั่งเยอะประมาณนึงเลย ที่นี่แบ่งจัดโซนได้โอเคเลยแหละทั้งมุมโต๊ะริมกระจกมองวิวสวนด้านนอก หรือจะเป็นที่นั่งแบบโซฟา โซนนั้นก็จะให้ฟีลโฮมมี่หน่อย พอพ้นโซนที่นั่งไป ถัดมาอีกห้องเขาก็จัดเป็นห้องโล่งโปร่งแสง สำหรับนั่งพักชิลล์ ๆ หรือจะถ่ายรูปก็ได้ เราได้รูปมาหลายมุมเลย อีกอย่างที่เราชอบในห้องนี้คือ ความเล่นแสง ไม่ว่าจะตรงไหนของห้องแสงก็สวยหมด โทนสี การจัดวางเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งสวยกำลังพอดี ไม่มากไปไม่น้อยไป เราว่าสบายตาดีนะ
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/7CCC01DF-0DEB-44BC-BCA0-67C3C9B2583D-1024x1024.jpg?ssl=1&resize=2000%2C2000)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/S__235012135-768x1024.jpg?ssl=1&resize=1108%2C1108)
ถัดไปจะเป็นโซนด้านนอก สามารถนั่งด้านนอกได้เหมือนกัน เพราะเขาจัดมุมโต๊ะและเก้าอี้เล็ก ๆ เตรียมไว้เป็นจุด ๆ มีประมาณ 5-6 ชุดเลย ที่ชอบที่สุดน่าจะโซน “อายตนะ” คอนเซ็ปต์เขาดีมาก เป็นเหมือนโซนพักผ่อนหย่อนใจหาความสงบที่แท้ทรู ตกแต่งด้วยลูกกลม ๆ สีขาวขนาดใหญ่ภายใต้หลังคาไม้สีน้ำตาล ด้านหน้าเป็นบ่อน้ำหินพร้อมเขียนชื่อร้าน ซึ่งเขาก็อธิบายความหมายของคำว่า อายตนะ เอาไว้ด้วย ซึ่ง AYATANA Cafe ก็ทำคาเฟ่ได้ตรงกับชื่อร้านจริง ๆ เราได้รับรู้ผ่านช่องทางทั้งหกจริง ๆ รับรู้อย่างช้า ๆ ท่ามกลางความเพลิดเพลินและดื่มด่ำกับความสุขที่อยู่ตรงหน้าจริง ๆ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/B1BC06E2-D99C-4A6C-84AD-10E5840E2628-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/6A5C7863-3297-47C1-A9EF-BB4199C16EC9-768x1024.jpg?ssl=1)
อีกความพิเศษคือพอเราสั่งขนมเครื่องดื่มเสร็จ ที่ร้านจะให้เหรียญกับลูกค้ามาคนละเหรียญ สามารถเอาไปหย่อนตามกล่องข้าง ๆ บ่อน้ำอายตนะได้เลย แต่ละก็กล่องก็จะมีข้อความบนกล่องให้เราเตือนสติตัวเอง ใช้ชีวิตอยู่บนสติ เป็นคอนเซ็ปต์ร้านที่ดีมาก ๆ เลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/S__37445672-edited.jpg?resize=473%2C474&ssl=1)
ถัดจากโซนนั้นไปก็จะมีห้องที่เรียกว่า Space of Sense เป็นห้องนั่งสมาธิ! เราไม่เคยเห็นคาเฟ่ที่มีห้องแบบนี้เลย ข้างในเงียบสงบ มีเบาะรองนั่งสำหรับนั่งสมาธิ มีพระพุทธรูปอยู่ในห้องเช่นกัน เหมาะกับใครที่อยากได้ความสงบขั้นสุด ปลีกวิเวกขั้นสุด ต้องเข้ามาห้องนี้เลย
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/S__235012129-768x1024.jpg?ssl=1&resize=1108%2C1108)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/S__235012131-1024x768.jpg?ssl=1&resize=1108%2C1108)
ส่วนขนมเครื่องดื่มเขาก็ทำออกมาได้ดีเลย มีครบทั้งเครื่องดื่ม coffee และ non-coffee รวมไปถึงเมนูขนมหน้าตาดูดีเลย รสชาติโอเค และก็มีเมนูอาหารคาวด้วยนะ จะออกเป็นแนว brunch มากกว่า แต่รวม ๆ แล้วถือว่าร้านบาลานซ์ได้ดีเลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/64A25B03-5283-4F1F-B0A2-C0563C12FBC2-edited-scaled.jpg?resize=540%2C406&ssl=1)
เอาเป็นว่าร้านนี้เหมาะกับใครที่อยากสัมผัสบรรยากาศคาเฟ่แบบใหม่ ๆ บ้าง นั่งคาเฟ่สงบ ไม่วุ่นวาย ได้อยู่กับตัวเอง AYATANA เป็นอีกหนึ่งคาเฟ่ที่เราอยากให้ลองแวะมา เพราะนี่ที่มีอะไรมากกว่าคาเฟ่จริง ๆ นะ
📍ถนนพระยาสัจจา ชลบุรี
🚗 มีที่จอดรถข้างร้าน
📅 ร้านเปิด 9.00-18.00 น. ปิดทุกวันพุธ