เป็นหนึ่งในโรงแรมกลางเมืองที่สวยที่สุดที่เคยไป The Standard, Bangkok Mahanakhon คือโรงแรมใหม่ที่ฮิพจริง อาร์ตจริง ทุกก้าวเดิน ทุกสิ่งที่สายตาปะทะ สวยจัดๆ ถึงกับต้องอุทานในใจตลอดเวลา สวยมากกกกกกกกก
![The standard, bangkok mahanakhon01](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295904225_363393612621810_8950553279241870442_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![The standard bangkok mananakhon02](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295628220_459910159000103_4552375440727094988_n-893x1024.jpg?resize=750%2C860&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon03](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295986508_836052360713929_5342350979803061731_n-767x1024.jpg?resize=750%2C1001&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon04](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295878273_5652331864800065_4139244672239129770_n-896x1024.jpg?resize=750%2C857&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon05](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295682984_472516864710863_1791140523210686794_n-790x1024.jpg?resize=750%2C972&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon06](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295798279_638382280558964_4041983968909317576_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
มาแรงที่สุดในรอบปีแล้ว โรงแรมที่ใครๆ ก็รอคอย
The Standard, Bangkok Mahanakhon
ใช้เวลาดีไซน์และสร้างทุกสิ่งให้สวยเจิดมา 3 ปีเต็ม ที่นี่คือโรงแรมที่ตกแต่งโดยดีไซเนอร์ชาวสเปน Jaime Hayon เขาคือตัวพ่อแห่งเฟอร์นิเจอร์ คู่สี เว้าโค้งสไตล์ทั้งเรโทร เมดิเตอเรเนียน มีกลิ่นอายบารอคที่ฟิวเจอริสติคด้วยเหมือนกัน รสนิยมของ Hayon ทำให้โรงแรม The Standard, Bangkok Mahanakhon บนถนนนราธิวาส มีชีวิตชีวา มีคลื่นพลังงานที่ทั้งขับเคลื่อน หยุดเวลา สนุก และสร้างแรงบันดาลใจ สีเหลืองมัสตาร์ดของโซฟา ความโค้งของกระจกขอบสีฟ้าพาสเทล ตู้เสื้อผ้าสีน้ำตาลเบจที่โค้งออกเรโทร พรมลายเส้นดวงตา ปาก จมูก เราจะไม่ค่อยเห็นการจับคู่เฉดสีของดีไซน์แบบนี้ที่ไหนเท่าไหร่นัก มันคือหนึ่งในซิกเนเจอร์ความเป็น Hayon และคือดีเอ็นเอของ The Standard, Bangkok Mahanakhon
และที่นี่ยังมีความวิมซิเคิล ความเท่ เซ็กซี่เก๋ๆ มาทีนี่ลองสังเกตโค้งทุกโค้งในดีไซน์ให้ดีนะ เป็นโค้งที่รับกันหมดได้ลงตัวสวยงาม แล้วยิ่งเจอการดีไซน์แสง กับโคมไฟทรงคล้ายเห็ดซิกเนอเจอร์ของ Hayon เข้าไปด้วย The Standard, Bangkok Mahanakhon สวยหลุดเข้าไปอีกโลกจริงๆ นึกถึงหนังเรื่อง Willy Wonka & The Chocolate Factory กับสไตล์ดีไซน์ยุค 50’s และความแกลมของสีแถบเมดิเตอเรเนียน ทุกสิ่งที่สายตาเรามองของที่นี่ เรียกว่าสร้างความว้าวในใจได้ตลอดเวลาเลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295641850_1086178348970850_1087213189168918000_n-1-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon07](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/294973862_454917029831934_3783589808636635161_n-1024x752.jpg?resize=750%2C551&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295970509_513674993848315_334330608661379351_n-1024x988.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/294786333_872064080434086_7498020649276878584_n-829x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296181118_790977448731337_3878386887779924363_n-1017x1024.jpg?ssl=1)
เตรียมหยิบมือถือมาถ่ายรูปกันได้ตั้งแต่โฟเยต์ชั้นล่างของโรงแรม สีของโซฟา รูปปากสีแดงที่แทรกตัวอยู่ในมุมต้นไม้เขียวๆ บันได้สีเขียวขึ้นไปที่ Mott 32 สวยรักกันหมด กดลิฟท์ไปชั้น L สีก่ำๆ ในลิฟท์ ทางเดินสีเหลืองยาวก่อนเข้าล็อบบี้ และล็อบบี้อันสวยสดเหลือเกิน ที่นี่เขาจะเรียกเป็น Parlor อย่างตรงล็อบบี้คือดีไซน์จาก Parlor ของ The Standard ในฮอลลีวู้ด เดินเข้ามาในโซนนั่งแฮงค์เอาท์ กินข้าว นั่งบาร์ คือ Parlor จาก The Standard ลอนดอน ตั้งใจว่าให้แต่ละ Parlor เหมือนเป็นห้องนั่งเล่น ดีไซน์ก็เลยมีของแต่งบ้านเก๋จัดทุกชิ้นวางอยู่ให้สายตาเราต้องไล่มองไปเรื่อยๆ
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295611075_470285714451096_2080261712437037512_n-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295846782_5883449395003228_901041638484117644_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295616383_563585008888566_2341135477493819467_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon08](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295884905_2612905825506306_8488308621036458644_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon09](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295913163_354888613477509_7738994370336979567_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon10](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295992357_575527374063113_4322411665409455980_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296001594_445417660801845_1930828728953771002_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296172426_366967188921572_6265949777628336638_n-768x1024.jpg?ssl=1)
การทิ้งสเปซของ The Standard, Bangkok Mahanakhon ก็สวยมาก จะถ่ายมุมไกล มุมใกล้ จะได้เปอร์สเป็คทีฟทำมุมรับกันน่าสนใจทุกมุม และนอกจากความเว้าโค้งของเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ ยังมีกราฟิกขาว-ดำเบรคสายตาที่ห้องชา Tease อีกด้วย และจะจังงังไปเรื่อยๆ ถ้าขึ้นไปชั้นบน ห้องอาหาร The Standard Grill ดีไซน์ของที่นี่เหมือนนั่งอยู่ในเรือ สังเกตทุกสิ่งให้ดีๆ นะแม้กระทั่งพื้น ที่มีของตกแต่งเป็นเหรียญเงินจริงติดชนกันหมดอยู่ แสงของห้องนี้สวยตั้งแต่เช้าพระอาทิตย์ขึ้น และเย็นๆ ประมาณ 5:30
![the standard bangkok mahanakhon11](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296009027_755312149077682_211899918532031530_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296157703_622847256123483_2086394919868151072_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295594175_3255419221452629_4701930861207051_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon12](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295948853_752922675960236_4791591971520088506_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295714216_1230673574409781_5932749376555747700_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
ห้องอาหารดังที่พลาดไม่ได้คือ Mott32 Bangkok สวยมากทุกมุม มีทั้งความสง่างาม ความอาร์ต ความโอเรียนทอลฟิวชั่น แนะนำให้ลองนั่งบาร์ที่ Mott32 ฺBangkok ดูนะ มีความหรูหราในรสนิยมฉาบเราตั้งแต่หัวจรดเท้าไฮๆ ได้เลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295333814_1247991809338626_1761703191588399796_n-1024x747.jpg?resize=750%2C547&ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295716744_786321389472891_1286123530611821703_n-692x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295128266_3325393074343663_400155679670153234_n-783x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296178926_366993555510351_8031195262409456900_n-877x1024.jpg?resize=750%2C876&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295666473_579248913847004_2276394315055913674_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296209963_716818029396231_381638172048636916_n-780x1024.jpg?resize=750%2C985&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296430987_1232227810861237_2585670614227555390_n-787x1024.jpg?resize=750%2C976&ssl=1)
สระว่ายน้ำ ห้องคอนเวนชั่น ทางเดินทุกทาง และห้องยิม จะเหมือนเราเดินเข้าไปในดินแดนมหัศจรรย์ที่ต่างกันไป ขนาดห้องน้ำ ห้องแต่งตัวก็ยังสวยสด โรงแรมที่อยู่ในตึกกลางเมืองจะมีความดีงามก็ตรงแสงเดย์ไลท์ที่สาดเข้ามานี่ล่ะ ยืนตรงไหนก็รู้สึกอลังไปหมด
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295659768_1046958262606876_7452645098035447709_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296036085_1272990189900996_461533289299321796_n-800x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295874877_801948124492679_2969424828407512170_n-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295471953_438177701545101_1489716135337850176_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295828448_611040634029756_4602808732585778145_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295819623_1173409506557770_3044515041205455701_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295874264_1241256443311536_7248962277353862355_n-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295659767_1019838728674672_5147386650740728977_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
ห้องนอนของ The Standard, Bangkok Mahanakhon ยิ่งทำเราตกห้วงเข้าไปใหญ่ เราได้พักห้อง The Balcony Suite ห้องตรงมุมตึก เปิดประตูห้องเข้ามาจะมีเหมือนห้องนั่งเล่นโค้งไปกับกระจก โซฟาสีเหลือง เก้าอี้สีน้ำเงิน พรมสานสีเบจ เครื่องชงกาแฟสีครีม และมีเครื่องสี B&O ทรงเรโทรตั้งอยู่ ประตูโค้งพี่เปิดออกไปเป็นห้องน้อนหันเข้าแสงของเมือง ตู้เสื้อผ้าสไตล์เรโทรสะดุดตามาก ขนาด robe เสื้อคุมยังคู่สีสวยและเนื้อผ้าเท็กซ์เจอร์ไม่ธรรมดาด้วย ระเบียงของห้องนี้เปิดรับความเมือง กว้างพอจะนั่งเล่นได้นานๆ และไฮไลท์คือจากห้องนอนไปห้องน้ำ มีประตูให้เดินเปิดทะลุเข้าไป สุขภัณฑ์เลิศเลออย่างที่สุด บาธเป็นทรงสี่เหลี่ยมสไตล์เฉพาะ The Standard, Bangkok Mahanakhon และห้องชาวเวอร์จะมีเหมือนช่องเล็กๆ เดินทะลุเข้าไป มีเก้าอี้สีส้มวางให้เราอาบน้ำแล้วเดินมานั่งมองเมือง หันไปข้างๆ เป็นกระจกใสต่อไปเป็นระเบียง ตรงนี้ล่ะน่าจะสร้างความปิ๊งแว้บอะไรบางอย่างในใจให้ใครได้
![the standard bangkok mahanakhon13](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295810440_1187085081867862_1424738028743093070_n-768x1024.jpg?resize=750%2C1000&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295669027_578196750424871_5109966734692459921_n-1-1024x768.jpg?resize=750%2C563&ssl=1)
![the standard bangkok mahanakhon14](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296142240_416404130454021_8085082426790029842_n-812x1024.jpg?resize=750%2C946&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296034534_3392552164322576_3460206802228067471_n-873x1024.jpg?resize=750%2C880&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296123253_3191612284424017_8156847654744620587_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295828448_508346437761057_2374193167673003657_n-768x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295598479_2400157546799360_2758076424103937777_n-1024x801.jpg?resize=750%2C587&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/296218543_787140519181724_4705117429368629730_n-1024x795.jpg?resize=750%2C582&ssl=1)
The Standard, Bangkok Mahanakhon ยังมีคัลเจอร์อะไรน่าสนใจๆ อีกมากมาย เกมบิงโกย้อนยุค Orange Wine อาหารไทยฟิวชั่นอร่อยจัด อาหารห้อง The Standard Grill ที่เซ็กซี่ อร่อยมากทุกเมนู ไวน์ดีๆ มากมายในทุกห้องอาหาร มุมเอาท์ดอร์กับโซฟาสีสวยๆ ตัดกับตึกในกรุงเทพฯ ที่นี่เหมาะสมที่สุดที่จะเป็น The Standard แฟลกชิพของเอเชีย
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295682985_1779031289155850_2546480886820633294_n-1024x856.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295701007_351452210515428_5959155876798603320_n-834x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295471953_2147296248785291_7402747838433041144_n-1024x810.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/295627549_2114899378690234_2951213558911339997_n-844x1024.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/07/294665378_1514654905619206_6754510297512139991_n-732x1024.jpg?ssl=1)
สนใจเข้าไปดูรายละเอียดห้องพักได้ที่ The Standard, Bangkok Mahanakhon
อ่านเรื่องราวอื่นต่อได้ที่ Ojo ร้านอาหารเม็กซิกันที่ The Standard, Bangkok Mahanakhon