ความรักทำให้เรามีความสุขก็จริง แต่สำหรับคนที่อ่อนไหว เปราะบางกับความรัก เมื่อมีความรัก และรู้คุณค่าของความรักก็ทำให้กลัว หวั่นไหว และเจ็บอยู่ในใจได้เหมือนกัน 3 สิ่งนี้อาจเกิดขึ้นได้เลย สำหรับคนที่อยากมีความรัก แต่แสนจะเปราะบางกับความรัก
หนังญี่ปุ่นเรื่อง The Last 10 Years บอกเราทั้งหมดถึงอาการแบบนี้ นางเอก มัตสุริ ที่ป่วยเป็นโรครักษาไม่ได้ เธอมีเวลาเหลืออีกเพียงแค่ 10 ปีของชีวิต และในคำอธิษฐานลึกๆ ในหัวใจเธอคือ “ฉันอยากมีความรัก มีคนรัก มีชึวิตที่สมบูรณ์ในความรัก” มัตสุริเจอกับคะสุ พระเอกที่เปราะบางกับชีวิต ทั้งสองมีเรื่องราวที่ได้มอบกำลังใจให้ซึ่งกันและกัน จนเกิดเป็นความรัก แต่ด้วยความเปราะบางในหัวใจของมัตสุริ เธอจึงพยายามผลักความรักนี้ออกไป
ถ้าใครแอบๆ มีหัวใจแบบมัตสุริ ลองดูนะว่านี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นกับหัวใจคุณหรือเปล่า สำหรับมัตสุริ ความรักของเธอ….
1. อะไรที่ไม่คาดฝัน คือความมหัศจรรย์ของชีวิต
คนมีหัวใจรักแบบนี้ มักเป็นคนละเอียดอ่อน และสังเกตอะไรวิบๆ ในความรักได้เสมอ การเจอกับใครโดยบังเอิญ การตกหลุมรักโดยธรรมชาติ โมเมนท์ที่พระจันทร์เป็นใจ เหมือนกับฉากที่มัตสุริและคะสุเดินอยู่ด้วยกันใต้ต้นซากุระ แล้วมีลมพัดมาโดยไม่คาดฝัน ทำให้เขาต้องก้นตัวหลบลม กลีบดอกซากุระที่ปลิวขึ้นมา กับนาทีที่เขาเงยหน้ามาสบตากัน กับประโยคที่ว่า “บางทีความรัก ก็เกิดขึ้นมาตอนนั้น” การสังเกตสิ่งที่จักรวาลส่งมา คนหัวใจละเมียดในความรักเท่านั้น ถึงจะมองเห็น
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/03/image-24.png?resize=480%2C360&ssl=1)
2. ถ้าความรักทำร้ายใคร จะขอยอมไม่มีความรัก
คนที่ยอมเดินออกมาจากความรัก ทั้งๆ ที่รัก เหตุผลเดียวเลยคือ ไม่อยากให้ความรักทำร้ายใคร เพราะรู้ว่าคุณค่าของความรัก มีค่ามากแค่ไหน มัตสุริรู้ดีว่าเมื่อเธอและเขามีความรัก ความรักที่ดีงาม แนบแน่นในใจ จะเป็นรักที่ไม่มีวันเสื่อมสลาย ความรักเช่นนี้ ถ้าต้องมาจากกันไป จะเจ็บปวดกันได้มากๆ เธอรู้ว่าจะมีชีวิตอยู่ไม่นาน เมื่อเขาเริ่มมอบความรักให้เธอ เธอกลัวว่ามันจะไปทำร้ายให้เขาเจ็บปวด เธอเลยผลักไสความรักออกไป
ฉากที่คะสุเอามือของเขาเข้ามาจะจับมือเธอ แล้วเธอปล่อยมือออก ตอนที่เขากอดเธอแน่น เธอผละออก หัวใจของเธอเอ่ยบอกเขาไปแล้ว “ฉันไม่อยากทำร้ายเธอ” คนที่เห็นคุณค่าของความรักอย่างจริงแท้เท่านั้น ถึงจะกล้าหาญผลักความรักออกไปเช่นนี้ได้
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/03/image-25.png?resize=527%2C351&ssl=1)
3. เพราะรัก ฉันขออยู่กับความกลัวคนเดียว ฉันขอเก็บความรักของเราเอาไว้
ถ้าใครเคยดูหนังเรื่อง Sweet November และมีหัวใจรักแบบนี้จะเข้าใจ นางเอกเป็นโรคร้าย วันที่เธอบอกให้พระเอกเดินจากไป เธอบอกว่า “ถ้าเธอจากไปตอนนี้ ทุกสิ่งที่เรามีด้วยกัน มันจะสวยงามตลอดไป” เธอไม่อยากให้เขาเห็นความกลัว ความร่วงโรยของร่างกายเธอ เธออยากให้เขาจำแต่ภาพสวยงามที่ทั้งสองมีให้กัน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/03/image-26-1024x576.png?resize=523%2C293&ssl=1)
มัตสุริบอกคะสุไปแบบนั้นเหมือนกัน “การมีเธอต่อไป ทำให้ฉันยิ่งกลัวความตาย” ความอ่อนไหวที่สุดในความรักคือ การที่เรายอมอยู่คนเดียว เพื่อจะรักษาความรักเอาไว้ เรายอมเปราะบางที่สุด เพื่อให้เขาได้มีภาพสวยงามที่สุด เหมือนที่ฟรานเชสก้าบอกกับโรเบิร์ตใน Bridges of Madison County ว่า “ถ้าฉันไปกับคุณ เราจะเก็บความรักของเราเอาไว้ไม่ได้”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/03/image-27-1024x576.png?resize=582%2C326&ssl=1)
การเดินจากสำหรับคนหัวใจเช่นนี้ สำหรับพวกเขามันคือความรัก ที่สวยงามที่สุดแล้ว
ลองฟังเสียงของหัวใจคุณดูนะ ความรักของคุณเป็นแบบนี้หรือเปล่า แล้วถ้าเป็น ดีใจกับตัวเองได้เลยว่า ทุกสิ่งที่คุณเลือกทำ ความกล้าหาญที่ต้องแลกด้ยการยอมอยู่คนเดียว มันมีคุณค่ากับความรักในตัวของมัน ได้หมดจดสวยงามดีแล้วเลย
อ่านเรื่องราวอื่นๆ ได้ที่ CLEO Thailand และ FB > CLEO