ถ้าจะพูดถึงเมคอัพไอเท็มที่ขาดไม่ได้ในกระเป๋า คงต้องมีแป้งหรือแป้งพัฟฟ์แน่นอน! เพราะน้องเค้าเป็นผู้ช่วยที่สะดวก และประหยัดเวลาสุดๆ คอยแต่งแต้มให้ผิวสวยเนียน ปกปิดรอยต่างๆ และอำพรางรูขุมขนได้อย่างดี นี่ถ้าวันไหนเร่งรีบต้องแข่งกับเวลา บอกเลยรถติดแค่ 1 ไฟแดง น้องแป้งพัฟฟ์ก็เสกผิวให้สวยเนียนได้ทันเวลา ใช่แล้วค่ะ! แอดกำลังปลาบปลื้มกับแป้งพัฟฟ์ 24/7 Mildly Illumination Powder Foundation SPF15 ของแบรนด์ Vie Cosmetics ที่เพิ่งได้รางวัล Best Illuminating Powder Foundation
ตลับนี้มาด้วยโค้ดลับที่น่าสนใจ 24/7 ก็คือ ให้ผิวหน้าเรียบเนียนกระจ่างใส 24 ชั่วโมงในทุกวัน เพื่อนๆสามารถใช้ได้ทั้งงานผิวธรรมชาติ สไตล์ Everyday look หรือเก็บผิวเนียนกริบแบบ Party Look ก็ทำได้โดยไม่ต้องง้อรองพื้น คอนซีลเลอร์ ให้ยุ่งยากมากขั้นตอน ที่สำคัญน้องเค้ามีส่วนผสมของการบำรุงที่ช่วยลดริ้วรอย ตบแป้งแล้วเหมือนได้ทั้งปกปิด และบำรุงในตลับเดียว เริ่ดจะตาย!
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/08/S__114425869-Revised-1024x538.jpg?resize=750%2C394&ssl=1)
ตลับนี้แหละ ใช้แล้วผิวสวยเนียน 24 ชั่วโมง
ตลับสีดำสุดคลาสสิคอันนี้แหละค่ะ ตัวจี๊ด! ออกแบบมาได้เหมาะกับปัญหาผิวของเราสุดๆ ทั้งเรื่องผิวที่ไม่ชุ่มชื่น และริ้วรอยเล็กๆ น้องเค้าเก็บได้เนี๊ยบ ให้ผิวเป็นธรรมชาติมากๆ เนื้อสัมผัสก็บางเบา ทาง่าย แป้งกลืนไปกับผิวได้ดี ความพิเศษก็คือ กลมกลืนแล้วยังปกปิดได้ดี ไม่หลุด ไม่เป็นคราบ ไม่ทำให้ผิวหนาหรือหนัก จนหลุดติดแมสก์มากเกินไป มีให้เลือก 3 เฉดสี เป็นสีที่เข้ากับผิวเรามากๆ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/08/S__114425872-1024x538.jpg?resize=750%2C394&ssl=1)
แป้งพัฟฟ์สูตรบำรุง ให้ผิวชุ่มชื่นและลดริ้วรอย
ยกให้เป็น #แป้งสูตรบำรุง ที่คนผิวแห้งหรือสาวอายุ 30+ ต้องลอง เพราะน้องเค้ามีส่วนผสมของ Coenzyme Q10 สารต้านอนุมูลอิสระที่ช่วยลดริ้วรอย จากแสงแดด ความเครียด และอายุที่เพิ่มขึ้น ส่วน Cucumber Extract เข้ามาให้ความชุ่มชื่น ฟื้นฟูผิว และลดการระคายเคือง ที่สำคัญมี SPF 15 ช่วยปกป้องผิวจากแสงแดดด้วย หลังลงแป้งจะรู้สึกว่าผิวไม่แห้ง หน้าไม่แคร๊ก มั่นใจได้เลยว่าผิวสวยเหมือนลงเมคอัพ แต่ได้บำรุงเหมือนอัดสกินแคร์
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/08/S__114425871-1024x538.jpg?resize=750%2C394&ssl=1)
ตลับเดียวได้ทั้งงานผิวธรรมชาติ และผิวเนียนกริบ
เนื้อแป้งเป็นสูตรพิเศษที่ใช้ได้ทั้งพัฟฟ์แบบแห้ง และแบบเปียก อย่างวันที่ต้องการเก็บผิวให้เนี๊ยบหน่อย แนะนำให้ใช้น้ำพรมที่พัฟฟ์เล็กน้อย แตะแป้งลงบนผิวที่ต้องมีปกปิดเฉพาะจุด อย่างรอยแดง รอยดำ รอยสิว หรือริ้วรอยเล็กๆ จากนั้นให้ใช้พัฟฟ์แบบแห้งค่อยๆ เก็บความมันอีกที หรือใครชอบใช้แปรง ก็จะได้เนื้อแป้งที่นุ่ม เบา เหมาะกับแต่งหน้าเผยผิว ในวันที่ไม่ได้ออกงาน หรือมีนัดสำคัญอะไร
How To 3 สเต็ปเก็บผิวให้สวยเนียนตลอดวัน
ได้ของดีแล้ว ต้องมีเทคนิคเข้ามาช่วยเสริมกันสักนิด ฉะนั้นหลังลงครีมบำรุงและครีมกันแดดแล้ว แนะนำให้ลอง Vie Cosmetics 3 สเต็ปนี้เลย
Step 1 : ลงไพรเมอร์และเมคอัพเบส ช่วยปรับสภาพผิว ให้สีผิวสม่ำเสมอ ผิวหน้าเรียบเนียน ด้วย Vie Broadway Backstage Luminous Strobe Moisturizer
Step 2 : สำหรับวันไหนที่ต้องการการปกปิด ให้ใช้รองพื้น Vie Ultra Satin Mousse Makeup SPF20 ช่วยปรับสีผิว หรือใช้ แป้ง Vie 24/7 Mildly Illumination Powder Foundation SPF15 กับพัฟฟ์แบบเปียก ตามด้วยพัฟฟ์แบบแห้ง จะช่วยให้ระดับการปกปิดสูงขึ้น
Step 3 : ลงแป้ง Vie 24/7 Mildly Illumination Powder Foundation SPF15 ด้วยแปรง เพื่อเก็บความมันบนผิว ให้เนื้อสัมผัสที่อ่อนนุ่ม ชุ่มชื่น ทั้งยังมี SPF คอยปกป้องผิวจากแสงแดด ไม่ต้องห่วงเรื่องหน้าล้างมาแล้วผิวจะคล้ำเลย
Tip : สามารถพกแป้งพัฟฟ์ไว้เติมได้ตลอดวัน โดยค่อยๆ เติมแบบแตะๆ กดๆ ลงบนผิว ไม่ใช่วิธีการปาด หรือลาก จะช่วยให้ผิวสวยนวลเนียน และไม่ทำให้เกิดคราบ หรือผิวสังขยาแน่นอน