ถึงเราจะสร้างภาพบอกโลกว่าเราโอเค แต่ลึกๆ เราก็หลอกตัวเองไม่ได้หรอกว่าเราไม่โอเค หน้าเรายิ้มก็จริงนะ แต่ในใจมีแต่ความน้อยใจเหลือเกิน บอกได้เพียงว่า “ก็มันเซนซิทีฟน่ะ” แล้วไม่ใช่ว่าไม่พยายามนะ พยายามมากแล้ว ก็ยังอ่อนไหวจนยวบแสนยวบอยู่ เรื่องแบบนี้ที่พวกเราแพ้ทางเลย ฮือๆๆๆ ก็คือ
1. เพื่อนที่แอบไปนัดกันเอง แล้วไม่มีเรา
เราสนิทกันทั้งกลุ่ม แต่เธอที่แอบนัดกันเองแบบไม่ชวนเราเลย รู้มั้ยว่าเรารู้สึกและอยากถามเธอตรงๆ มากว่า ทำไมไม่ชวนเรา? แต่ก็ต้องเก็บไว้เพราะกลัวคำตอบ อ่อนไหวอย่างที่สุดแล้วล่ะ
![ความอ่อนไหว คน 35 อัพ01](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/310903643_1127406291537633_5837200988199287437_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
2. พอเราออกจากงาน ทำไมลืมกันไปเลย
ตอนที่เรายังอยู่ที่ทำงานเก่า ทุกคนก็ดูป้อล้อ เห็นเราสำคัญ แต่พอเราออกมาเท่านั้นล่ะ ไม่มีใครโทร.หาเราเลย แล้วยิ่งน้องในทีมที่เราปั้นมากับมือ เลี้ยงข้าวเราบ้างก็ได้ อย่าทำมึนกับเราขนาดนั้นเลย มันน้อยใจมากๆๆๆๆ
![ความอ่อนไหว คน 35 อัพ02](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/310931848_4127225360836184_599714601848173479_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
3. เรารู้ว่าเธอได้เงินเดือนเยอะกว่าเรา แต่ไม่ต้องย้ำก็ได้นะ
เพื่อนรักที่แลดูเจริญรุ่งเรืองกว่าเรา วันที่เขามาบอกเราว่าเขาได้เงินเดือนเลขหกหลัก ในขณะที่เราเพิ่งลาออก มันปวดใจลึกๆ นะ ขอเถอะว่าไม่ต้องบอกเราหรอก แค่นี้เราก็รู้สึกแย่กับตัวเองพอแล้ว
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/311041616_998456374881487_5194125369051790588_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
4. คนที่เราแอบรัก เขาไปมีแฟน
แอบรักก็คือแอบรัก แต่พอรู้ว่าเขามีแฟนน่ะ มันเจ็บจี๊ดมาก อ่อนยวบแทบยืนขึ้นไม่ได้ อยากด่าตัวเองทำไมต้องทรมานตัวเองขนาดนี้ เป็นเรื่องเจ็บปวดที่คนแอบรักเท่านั้นที่รู้
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/310852066_830049085097672_2204158554683647010_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
5. พอเธอรู้จักกับคนที่ฉันแนะนำ เธอก็ปาดคอนเน็ตชั่นฉันไปเลย
ปาดไปได้นะไม่ว่า แต่อย่าลืมกันได้ไหม ไม่ใช่ว่าพอเธอได้คอนเน็คชั่นฉันไปแล้ว เธอก็จะเหม่อใส่ฉัน โทษนะ อย่าเห็นฉันเป็นตอเลย ฉันคือคนที่แนะนำให้เธอรู้จักกับคนนั้น ที่เขาให้ผลประโยชน์กับเธอไม่ใช่เหรอ น้อยใจอยู่นะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/311058142_2011143085753584_1552938026821036910_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
6. จริงใจขนาดนี้แล้ว ที่ได้กลับมายังไม่จริงอีกหรือ
ทุกสิ่งที่เราทำแบบทุ่มสุดตัว ไม่ว่าจะเป็นความเป็นเพื่อน เป็นแฟน ผลประโยชน์เรื่องงาน หรืออะไรก็แล้วแต่ เราจริงใจนะ และคนที่เราให้ไปอยากบอกว่า พอเถอะ เธอแค่จริงใจกลับมาบ้างก็พอ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/310855673_767825220961771_5407711537476821959_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
7. ไหนเราสัญญากันแล้วนี่นา
เป็นที่สุดของความอ่อนไหวเมื่อเราได้สัญญากับใคร แล้วเขาไม่ได้เป็นอย่างนั้น จะสัญญาว่าซื่อตรงต่อกัน หรือสัญญาว่าจะร่วมหัวจมท้ายด้วยกัน รู้สึกที่สุดเมื่อสัญญาไม่เป็นไปตามนั้น อยากบอกว่า อ้าว เฮ้ย! จำไม่ได้เหรอ ว่าเราเคยสัญญากัน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/10/310858674_1539722356469571_3324914120504380819_n-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
อ่านเรื่องราวอื่นๆ ต่อได้ที่ เดทในวัย 35 อัพ