เป็นสิ่งที่ต้องทำเสมอๆๆๆๆ เลยเวลารักใคร เช็คหัวใจตัวเองไว้ตลอดว่าเรายังเป็นตัวเองอยู่ไหม นี่คือเราใช่ไหม หรือเราถูกหลอมกลายเป็นใครก็ไม่รู้ เพื่อให้เขายังรักเราอยู่ไปแล้ว เช็คเลยนะถ้าเรามีคำถามในใจแบบนี้ผุดขึ้นมา เราไม่โอเคกับตัวเองแล้ว และส่วนหนึ่งบอกเลาว่าเป็นเพราะ “เรายอมเขามากเกินไป”
1. ทำไมฉันต้องรอให้เขาโทรมา
![คำถามในใจ](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/topic-01-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
บางครั้งเราก็บอกตัวเองว่า “ฉันไม่ใช่ทามาก็อตจินะ” ที่ต้องคอยรอแต่โทรศัพท์เขา ฉันก็มีอิสระพอที่จะโทร.ไปหาเขาเมื่อยากโทร.ไม่ใช่หรือ?
2. ทำไมเขาต้องเป็นคนบอกว่าว่างเมื่อไหร่
![คำถามในใจ](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/topic_02-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
นั่นสิ ทำไมล่ะ? แล้วที่หนักกว่าคือทำไมฉันต้องโอเคทุกครั้ง ยอมเลื่อนนัดเพื่อน ยอมเลื่อนเวลาทำงาน สแตนด์บายว่างตอนเขาว่าง แล้วมานั่งเซ็งกับเวลาในชีวิตเราที่ดูเละเทะ จัดวางไม่ได้สักที
3. เวลาที่เขาเปลี่ยนไป ทำไมฉันไม่กล้าบอกเขานะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016973-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
ก่อนหน้านี้เขาดูรักมาก แต่เดี๋ยวนี้ดูฉันนี่ล่ะต้องเป็นคนทุ่มความรักให้เขา แล้วทำไมฉันต้องเงียบ กลัวบอกไปเขาจะรู้สึกเป็นคนดีมานดิ้ง อ้าว! คืออยากรู้ว่าถ้าเขานิสัยแบบนี้ไปตลอด แล้วฉันต้องรับให้ได้เพราะอยากมีเขา มันจะดีกับฉันจริงๆ หรือ?
4. ทำไมโลกของฉัน เขาไม่เคยก้าวเข้ามา
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016974-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
โลกที่ฉันรักไม่ว่าจะเป็นเที่ยวในแบบฉัน กิจกรรมที่ฉันรัก เพื่อนที่อยากให้เขาเจอแล้วไปแฮงค์ด้วยกันบ้าง เออเนอะ ทำไมเขาหลีกเลี่ยงตลอด จนฉันแทบจะไม่เหลือโลกของตัวเองเลย
5. ทำไมฉันต้องขอโทษเขา ในขณะที่ฉันไม่ผิดเลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016975-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
งงในงงตลอดเวลาทะเลาะกัน เขาสามารถหว่านล้อมจนฉันคิดว่าฉันผิดก็ได้ แล้วขอโทษเขา แต่พอเวลาผ่านไป ตายๆๆๆๆ ต้องมาอิหยังวะกับตัวเองแล้วรู้สึกอยากด่าตัวเองที่ยอมไปได้ยังไงมากๆ
6. ทำไมฉันต้องปลอบใจตัวเองด้วยประโยคว่า “เอาน่า!! เข้าใจเขาเถอะ เขารักเรานะ”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016976-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
ทั้งๆ ที่มีคำถามมากมายผุดขึ้นมาในหัว ถ้ารักแล้วทำไมเขา…….. แต่ก็ต้องระลึกชาติย้อนไปวันที่เขาบอกกับเราว่า “ความรักที่ผมมีให้คุณมันเทียบกับอะไรไม่ได้เลย” นี่ก็ไม่รู้ว่าดูซีรีย์มากไป จนสามารถสะกดจิตตัวเองให้เชื่อตามเขาแล้วปลอบใจตัวเองอยู่ได้ไปหรือเปล่า
7. ทำไมฉันต้องอยากเป็นผู้หญิงแสนดี
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/777-1-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
ที่เข้าใจ ฟัง ยอม ลูบหน้า ลูบหลัง ทน เพื่อคนที่ฉันรักขนาดนี้ แล้วยังต้องสวย เป๊ะ ร่าเริง เก่ง ให้เขาภูมิใจอีก ทำไมฉันต้องอยากเป็นคนดีขนาดนั้นนะ ฉันกลัวจะไม่มีเขาจนสั่งตัวเองแบบนั้นเลยเหรอ
8. ทำไมฉันรู้สึกไม่มีอิสระเลย
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016978-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
เหมือนเรื่องของเราจะราบรื่น เราไม่ทะเลาะกัน เราทำอะไรด้วยกันโน่นนี่ แต่ทำไมลึกๆ ฉันรู้สึกไม่มีอิสระเลยล่ะ เหมือนเป็นตัวเองเต็มร้อยไม่ได้ จะถามอะไรก็ต้องสงบปากสงบคำ อยากวีนนี่ลืมไปเลย อยากไปกับเพื่อนก็ต้องขอ อยากให้เขามาเป็นเพื่อนก็เกรงใจ เหมือนอยู่ในกล่องแห่งความรักมีเพลงนิ้งหน่องๆ ที่จริงๆ อยากกรี๊ดมาก
9. ทำไมอยากแต่จะเห็นท้องฟ้ากว้างๆ นะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016979-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
เหมือนอยากได้ความกว้างของโลกมาเยียวยา อยากทิ้งสายตาไปไกลๆ อยากเห็นฝูงนกบินเยอะๆ อยากโล่งๆ กับตัวเอง ทนไม่ได้เลยถ้าต้องอยู่ในที่แคบๆ ไปแต่คาเฟ่นั่งมองหน้ากัน อยากวิ่งออกไปไกลๆ แล้วแหกปากตะโกน
10. ทำไมมีแว่บว่าหรือจะไม่ต้องมีใครเลยดีนะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016980-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
คิดถึงความโล่งที่สุด หัวโล่งๆ ใจโล่งๆ สบายดีจัง ไม่ต้องคำนึงถึงอะไรทั้งนั้น จะนอนดูดาวแล้วคิดถึงแต่ดาวไม่ต้องมีหน้าใครมาแว่บ เห็นอะไรสวยๆ ก็ไม่ต้องเพ้อหาใคร แล้วขี้เกียจขอ ขี้เกียจถามอะไรทั้งนั้น หรือเราจะเหมาะกับไม่มีใครเลยกันนะ
11. ไมรู้สึกชีวิตไม่ค่อยมีทิศทาง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016982-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
เหมือนเวลาในชีวิตมันแปลกๆ เวลาเรายอมใครมากเกินไป เราเซ็ตเวลาของตัวเองไม่ค่อยได้ เพราะต้องรอเขา ก็เลยทำให้แพลนต่างๆ รวน แล้วเรายังยอมให้มันรวนนี่สิ ควรด่าตัวเองสุดๆ สุดท้ายคือชีวิตงงมาก ปีนึงผ่านไปแบบงงๆ สิ่งที่ตั้งใจไว้ทำไมมันดูเลื่อนลอยอะ
12. ทำไมต้องรู้สึกไม่ชอบตัวเอง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2023/01/S__56016983-1-1024x1024.jpg?resize=750%2C750&ssl=1)
ที่สุดของความไม่อยากยอมมากๆ ก็คือความรู้สึกไม่ชอบตัวเองนี่ล่ะ ไม่ชอบที่ต้องคิดแผนยอมใคร ไม่ชอบที่ต้องพูดจาดีๆ ทั้งๆที่อยากด่าตรงๆ ไม่ชอบการพยายามยิ้มหวานๆ ทั้งๆ ที่ข้างในแทบระเบิด ฝืดที่สุด! ไม่ชอบตัวเองเลย
อ่านบทความอื่นๆ ที่: