เราเป็นคน toxic รึเปล่า? นี่คือคำถามที่หนึ่ง toxic ถึงขนาดที่เราเองยังไม่แฮปปี้กับตัวเอง แล้วมันเป็นเพราะอะไร อาจจะเพราะเรามีความวิตกจากการไม่ปล่อยวางความทุกข์บางอย่างในใจ เจอเรื่องเจ็บปวดบ้างไม่แปลก แต่เก็บมันเอาไว้เหมือนของสะสมก็ไม่ไหว
ถ้าเรากำลังเป็นแบบนี้อยู่ ลองใช้เวลาสังเกตตัวเองเพิ่มอีกนิดว่า เราเป็นคน toxic กับตัวเองอยู่ไหม แน่ใจแล้วรีบหาทางกำจัดมันไปจากใจด้วยกันนะ
อิจฉาสุด อิจฉาไปหมดทุกคน
จริงๆ ความรู้สึกอิจฉาเป็นสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับคนอื่นเลย ใครจะได้ดีอะไรยังไง มันขึ้นอยู่กับว่าเราน่ะแฮปปี้กับตัวเองมากแค่ไหนต่างหาก เราอิจฉาคนอื่นเพราะเราไม่พอใจในตัวเองซะที
มีเหตุผลที่จะไม่ชอบทุกคนได้
เป็นคนจับสังเกตพฤติกรรมที่ตัวเองมีเปอร์เซ็นต์ที่จะอี๋ได้เร็วมาก และยึดติดกับมันหนักมาก ลืมมองไปว่าคนมันมีหลากหลายมากมาย ในตัวคนทุกคนจะมีสิ่งที่คนอื่นจะไม่ชอบแน่นอนอยู่แล้วไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ปัญหาอาจจะไม่ใช่พวกเขา แต่เราดีลกับในใจตัวเองไม่ได้รึเปล่า
![เราเป็นคน toxic](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/gossip-girl-leighton-meester-blair-waldorf-Favim.com-6160584-1024x576.jpg?resize=750%2C422&ssl=1)
ไม่เห็นใจคนอื่น
และมีเหตุผลให้ตัวเองจะไม่เห็นใจด้วย มองว่าชีวิตของคนที่แย่ก็เพราะเขาพยายามไม่มากพอ หรือใดใดก็ตามที่ลืมมองลึกลงไปถึงเหตุปัจจัยที่แท้
เก็บนิสัยเสียเอาไว้เพราะมันชินแล้ว
นิสัยของเรามันบอกตัวตนของเรา มันเปลี่ยนยาก แต่เปลี่ยนได้ แค่เรามักจะเคยชินซะจนไม่กล้ายอมรับที่จะเปลี่ยน บางนิสัยที่เราไม่ยอมเปลี่ยนเพราะเราหลอกตัวเองอยู่ไงว่านี่มันตัวฉัน ฉันเป็นอย่างนี้ ต่อให้มีแบบฝึกหัดที่ดีกว่าให้ทำก็ไม่ยอมทำหรอก
สร้างปัญหาเดิมซ้ำๆ
เจอเรื่องนี้อีกละ เหมือนเดิมอีกละ ปัญหาเดิมอีกละ แล้วก็โทษดินโทษฟ้า ตั้งคำถามว่าฉันไปทำกรรมอะไรมาถึงได้ต้องมาเจออะไรแบบนี้ ทั้งที่จริงๆ แล้วเราเปลี่ยนมันได้ ยอมมองข้ามไปเพราะโทษคนอื่นมันง่ายกว่า และเจอปัญหาเดิมๆ มันก็ปลอดภัยกว่าปัญหาใหม่ๆ แน่นอน
ตอบสนองปัญหาเดิมด้วยวิธีเดิม
ไม่ว่าจะเกิดปัญหาเดิมขึ้นอีกกี่ครั้ง ก็ยังตอบสนองมันด้วยวิธีการเดิม ความรู้สึกเดิม เหตุผลเดิม เหมือนไม่ยอมโตขึ้นจากวันแรกที่เจอมันซะที
รู้สึกผิดถ้าจะแฮปปี้
เฉยชากับความรู้สึกแฮปปี้ เพราะเวลามีความทุกข์ก็จะได้ทำอย่างเดียวกัน คนบางคนไม่สามารถที่จะเอนจอยกับการอยู่เฉยๆ ไม่คิดอะไร แฮปปี้กับโมเมนต์ความสุขเล็กๆ ได้ เพราะกลัวว่าความเศร้าจะตามมาหลอกหลอนในทันทีทันใด ไม่รู้สึกอะไรดีกว่า
กังวลว่าคนอื่นจะคิดยังไงเกี่ยวกับเรา
ตลอดเวลาไม่ว่าจะทำหรือพูดอะไร จะต้องคิดตลอดว่าคนเขาจะคิดยังไง ทำเสร็จแล้วยังสามารถย้อนคิดกลับไปได้ไม่ว่าเวลาจะผ่านมานานแค่ไหน รู้สึกกลัวว่าจะถูกตัดสิน ฉันพลาดแล้วแน่ๆ คนอื่นต้องคิดว่าฉันเป็นคนอย่างนั้น อย่างนี้ ก็เลยไม่ค่อยกล้าที่จะทำอะไรที่ใจอยากทำจริงๆ
ไม่มั่นใจเลย ทั้งหน้าตารูปร่างและบุคลิก
เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับคนทั่วไป ความไม่มั่นใจเพราะเราถูกสังคมเซ็ตมาตรฐานปลอมๆ เอาไว้ ทำให้คนส่วนใหญ่รู้สึกว่าตัวเองยังดูไม่ดีพอ สิ่งนี้ฝังลึกลงไปในใจหนักมากๆ พอดูไม่ดี ก็รู้สึกไม่มั่นใจ ไร้คุณค่า ไม่อยากให้ใครมาให้ความสนใจ
พยายามสร้างภาพชีวิตเพอร์เฟ็ค
เมื่อไหร่ที่พยายามสร้างภาพ แปลว่ามีปมใหญ่ในใจแล้วล่ะ ยิ่งพยายามสร้างสิ่งที่ไม่จริงมากขึ้นเท่าไหร่ มันเป็นเพราะว่าข้างในไม่แฮปปี้สุดๆ ไม่อยากให้คนอื่นเห็นว่าความจริงเป็นยังไง สร้างภาพปกปิดเอาไว้ก่อนดีกว่า ปลอดภัยกว่า
![เราเป็นคน toxic](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/09/mean-girls-rachel-mcadams-1024x576.jpeg?resize=750%2C422&ssl=1)
อยู่กับความเพ้อได้ดีกว่าความจริง
คนเราจะจินตนาการอะไรดีๆ บ้างได้นะ แต่อย่าลืมอยู่กับความจริงด้วย เมื่อไหร่ที่เลือกจะหนีปัญหา หนีความรู้สึก หนีความจริงด้วยการหลบไปในโลกที่สร้างขึ้นมาตลอด มันอาจจะทำให้โลกจริงค่อยๆ พังลงอย่างช้าๆ
จินตนาการและกังวลไปถึงเรื่องที่ไม่น่าจะเกิด
ต่างๆ นานา คิดว่าเรื่องแย่สุดๆ จะต้องเกิดขึ้นกับตัวเอง เหมือนแต่งนิยายแฟนตาซีเก่งมาก เอาความกลัว กังวลที่คิดขึ้นได้ทั้งหมดมาทดลองสถานการณ์ในหัวตัวเองวนไปซ้ำไปซ้ำมา ทั้งๆ ที่เปอร์เซ็นต์จะเกิดได้ต่ำมากกกก
ไม่ยอมรับว่าตัวเองต้องการความรัก
คนบางคนปฎิเสธความรักทั้งที่ในใจโหยหา แต่ว่าไม่รู้ตัว เพราะจะเป็นเพราะว่ากลัวถูกปฏิเสธ กลัวความเจ็บปวด ต้องการมากจนถึงขนาดว่ารับไม่ได้ถ้าจะต้องเจ็บ ลามไปจนถึงรู้สึกว่าตัวเองไม่คู่ควรกับรักดีๆ หรอก
ก็เลยเลือกรักคนผิด
พอรู้สึกโหยหามันมากๆ แต่ไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองคู่ควรกับความรักที่ดีก็เลยคว้าเอารักแบบไหนก็ได้เข้ามาในชีวิต จะเจ็บปวดสักนิดก็ไม่ได้ผิดหวังมาก เพราะคนที่เลือกหรือรักที่เลือกก็ไม่ได้ทำให้ต้องคาดหวังอยู่แล้ว ดราม่าหน่อยๆ จะทำไม ทนไปเถอะ
ฟุ้งซ่านง่าย ลังเลเก่ง
ดีเทลจัดมากๆ แค่เห็นอะไรที่รู้สึกตะหงิดสายตานิดหน่อยก็คือไม่ได้ละ กังวลไปจนถึงตอนจะนอน ถูกชัดจูงหรือใจสั่นคลอนได้ง่ายมากด้วยคำพูดสั้นๆ จิตใจไม่เข้มแข็งเท่าไหร่
เช็คลิสต์กันมาสักพักแล้ว แน่นอนว่าในตัวของคนๆ หนึ่งมันต้องมีความเป็นไปได้ที่จะมีอย่างใดอย่างหนึ่งหรือหลายอย่างทั้งหมดนี้ในตัว แต่อาจจะไม่ได้เด่นชัดจนเป็นปัญหา ถ้ารู้สึกว่าไม่โอเคเลยอ่ะ นิสัยเสียต้องซ่อมก็ลองไปปรึกษานักจิตบำบัดก่อนง่ายๆ เพราะเขาจะรู้ว่าต้องเจาะลึกเข้าไปที่ตรงไหนในใจ และมีทางแก้ได้ดีอย่างแน่นอน
อ่านเรื่องราวอื่นๆ เพิ่มเติมได้ทาง CleoThailand หรือ FB: @CleoThailand