สนุกดีนะ และรู้จักหัวใจผู้ชายมากขึ้นเยอะเลย เป็นอีกเรียลลิตี้ที่ฮอตสนั่น ดูอีพีแรกไปก็นึกถึงเรียลลิตี้ในอดีต Temptation Island ไป แต่ Single’s Inferno ถือเป็นเรียลลิตี้สัญชาติเอเชียที่ตื่นเต้นอยู่เหมือนกัน
ถึงจะเหมือนกับกลัวๆ กล้าๆ ไม่เอาให้สุดแบบเทมป์เทชั่น ไอส์แลนด์ก็ตาม ของเกาหลีนี่คัดหุ่น คัดหน้ากันมาแบบสวยหล่อแซงดาราเกาหลีได้สบายๆ เปิดตัวแต่ละคน ผู้หญิงหุ่นปังทุกคน หน้าตาก็น่ารักไปเลยบ้าง สวยเซ็กซี่บ้าง และสวยนักกีฬาก็ยังมี ส่วนผู้ชายไม่ต้องพูดถึง กล้ามท้องมากันหมด มากบ้างน้อยบ้าง หน้าตาโอปป้าหมด ดูแล้วชวนจินตนาการกันหมดทุกคน!
ความไคลแม็กซ์ของซีรีย์คือ ทั้ง 5 หนุ่ม 4 สาว ที่พออีพีท้ายๆ จะมีอีกหนึ่งหนุ่ม กับสองสาวมาเพิ่ม จนกลายเป็น 6 คนเท่าๆ กันน่ะ ก็คือว่าแต่ละคนต้องหาทางส่องกันไปมา จนตอนที่ต้องขานชื่อเรียกไปเดทกันที่เกาะสวรรค์ นั่นคือสิ่งที่ทุกคนรอคอย รอเพื่อย้ายจากเกาะนรกที่ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใดๆ ไปเกาะสวรรค์ ที่มีทั้งห้องหรูหรา สระน้ำในห้อง และอาหารมากมาย อยู่เกาะนรกนี่กาแฟเย็นสักแก้วยังไม่มีนะ
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/4DADF22A-7BF5-46BA-8068-14121DD19C4B.jpeg?resize=750%2C366)
ความสนุกอยู่ที่ตรงไหน เราว่าไม่ใช่เรื่องการเลือกคู่เพื่อไปเกาะสวรรค์ แต่คือมุมมอง เคมี ความถูกใจกัน ความถ่อมตัว ความเก็บความรู้สึกกันของชาติเกาหลีมากกว่า ที่บอกเลยว่าแทบจะตรงข้ามกับตะวันตก จากการเปิดตัวหนุ่มๆ สาวๆ เห็นได้ชัดเลยว่าสาวที่หนุ่มๆ ฮือฮาจะแบ่งออกเป็น 2 แบบโดยรวม คือสาวเวอร์ชั่นน่ารักๆ อายๆ นิดๆ เหมือนกับคาแร็คเตอร์ชินจียอนในเรื่อง กับสาวแนวสวยเป๊ะ เซ็กซี่สุดๆ แบบชงจีอา เธอนี่ล่ะทำให้ผู้ชายกระตุกกันหลายคน
ชงจีอา / Instagram @dia.zia ชินจียอน / Instagram @jiiiyeonie__
ยังมีสาวอีกแนวในเรื่องก็คือสาวนักกีฬา หุ่นเป๊ะ ใส่บีกีนี่แล้วสะท้าน ก็จะเป็นชายบางคนที่สเป็คเขามาแนวนี้แล้วชอบเลย แต่ส่วนน้อยมากๆ ชงจีอาที่ผู้ชายฮือฮากันตั้งแต่แรกเห็น ตัวเธอเองก็มั่นใจในตัวเองพอควร เธอมาแนวบาร์บี้นะ ผมยาว ปากอวบ หน้าอกพุ่งเล็กๆ เอวคอด ขายาว และท่าทีที่ผู้ชายหลายๆ คนเห็นครั้งแรกรู้สึกว่า “เธอต้องยาก” นี่ล่ะที่ฟาดทุกคน ตรงข้ามกับชินจียอน ที่มาแนวน่าดูแล บอบบาง เขินอายตลอดเวลา
![คังโซยอน](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/Screenshot-2022-01-11-121752.png?resize=612%2C740)
และอันเยวอน สาวตัวเล็กหุ่นนาฬิกาทรายที่แม้ลุคของเธอจะดูเผ็ดแซ่บ แต่จริงๆ แล้วเป็นคนอารมณ์ดี ไม่ดราม่า เฮฮา แถมยังสังเกตคนรอบข้างอยู่เสมอ เธอคุยได้กับทุกคนและดูเหมือนจะเป็นเพื่อนแบบที่ไม่เข้าข้างใครมากเป็นพิเศษ ด้วยเหตุผลนี้เราเลยไม่ค่อยได้เห็นเส้นเรื่องความรักของเธอเท่าไหร่ เพราะเยวอนปักใจอยู่กับคนแค่คนเดียว ตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่ตีกันกับใคร ถ้านี่เป็นชีวิตจริงนะ ถือว่าเธอโชคดีมากๆ
คิมซูมิน / Instagram @sumesume_ จองมินจี / Instagram @im_min.vely
ส่วนคาแร็คเตอร์ผู้ชายก็มีความคล้ายๆ กันอยู่ แต่ที่น่าแปลกใจมากๆ กับเรียลลิตี้นี้ก็คือ ชายชาติเกาหลีเขาไม่ได้อยากค้นหาอะไรมากนัก บางคนปักใจว่าชอบสาวคนนี้ตั้งแต่แรก เขาก็ยืนหนึ่งไปจนจบเรียลลิตี้ เขาเลือกคนเดียวแทงยาวเลย และขนาดว่าเห็นได้ชัดว่าสาวไม่สน เขาก็ยังปักใจเลือกเธอในอีพีสุดท้ายกัน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/15399938624956.jpg?resize=750%2C412)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/15399938613896.jpg?resize=739%2C415)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/15399938572032.jpg?resize=579%2C530)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/1641717628_24994_Singles_Inferno__Season_1__Episode_2__1962799__00_00_21_11__21506.jpg?resize=750%2C422)
![ฮยอนซุง](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/Screenshot-2022-01-11-123557.png?resize=553%2C831)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/52358915-10354769-Hot_stuff_Viewers_have_been_going_wild_for_the_attractive_cast_w-a-4_1640841306286.jpg?resize=634%2C792)
![จุนชิก](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/Screenshot-2022-01-11-123115.png?resize=732%2C692&ssl=1)
นอกจากรูปร่างหน้าตาที่ถูกใจกันแล้ว เราจะเห็นเคมี การคุยกัน การต่อมุข ที่เห็นได้ชัดว่าเขาเข้ากันได้จริงๆ เอาแค่ภาษากายก็พอจะเดาได้แล้วว่าคนนี้เหมาะกับคนนี้ คู่ที่ชัดมากอย่างโอจินแทค หนุ่มเคราสุดหล่อผิวแทน ที่เปิดตัวด้วยชุดสูทรเนี้ยบหน่อย เขายืนยันว่าชอบสาวแนวนักกีฬาตั้งแต่แรก พอเขาได้มาเจอกับโซยอน สาวนักกีฬาผิวแทน ผมยาว ยิ้มตลอด ดูมั่นใจ เขาก็เลือกเธอทันที ถึงแม้จะมีหวั่นไหวไปบ้างพอเขาได้เดทกับจียอน สาวน่ารักขี้อาย แต่สุดท้ายเขาก็ยืนยันว่าคือโซยอน และคู่นี้ล่ะที่ไปต่อกันถึงได้นอนเตียงเดียวกัน!
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/4405168E-962C-490D-94CC-1EEBE5CDF609.jpeg?resize=525%2C291)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/175D8038-9D7B-4527-8425-38E4362843E1.jpeg?resize=520%2C292)
When Girls meet Boys
ความสนุกของเรื่องที่เราชอบก็คือ การได้รู้ความคิด ความรู้สึกของทั้งชายและหญิง เห็นชัดเลยว่าใครว่าผู้ชายไม่รู้สึกนี่ไม่จริงนะ ฮยอนจุง และชีฮุนที่ชอบจีอาตั้งแต่แรกๆ ถึงกับเครียดและอยากกลับบ้าน เมื่อพอเปิดตัวฮยอนซุง หนุ่มฮอตแดนเซอร์คนใหม่ แล้วเขาไปเดทกับจีอาถึง 2 ครั้ง เรียกได้ว่าฮยอนจุงกับชีฮุนนั่งเหม่อ เก็บตัวแต่อยู่ในห้องกันเลยทีเดียว พวกเขาเหมือนคนอกหักมากๆ และเขาไม่คิดจะลองคุยกับหญิงอื่นเลย ใจเดียวสุดๆ
แม้กระทั่งในอีพีสุดท้ายที่เขาต้องเลือกสาวที่อยากเดทด้วย รู้ทั้งรู้ว่าจีอาคงไม่เลือกเขากลับ แต่เขาก็ซื่อสัตย์กับหัวใจตัวเองกัน ก็จะเป็นภาพชายสามคนรุมจีอาคนเดียว
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/46C72244-E99E-46A0-952A-ABAF65E257B7.jpeg?resize=678%2C452)
ส่วนฝ่ายหญิงของเรา เธอก็มีความกล้าๆ กลัวๆ เธอคิดเยอะกันนะว่าจะเลือกใครดี ที่เห็นชัดเลยคือเธอแคร์หนุ่มคนที่ชอบเธอ และก็แคร์ความรู้สึกตัวเองด้วย จียอนที่จริงๆ ก็มีใจให้เซฮุน หนุ่มที่ใจเดียวกับเธอตั้งแต่อีพีแรก เขาคือคนที่บอกเธอว่า “ผมรู้ว่าคุณไม่ได้อยากคุยกับผมเลย แต่ผมก็เอาแต่คิดถึงคุณ” จียอนถึงกับน้ำตาแตกตอนอีพีสุดท้าย บอกเซฮุนว่าจริงๆ เธอเครียดมาก เธอเก็บกดมาตลอด เธอไม่รู้จะทำยังไงดี เพราะเธออยากเลือกเขาไปเดทด้วย แต่เขารุกเธอหนัก เธอเองต้องการเวลา ก็เลยคิดมาก และรู้ว่าเธอทำให้เขาลำบากอยู่ คือเซฮุนเนี่ยเสียเซลฟ์ไปแล้ว ที่สาวที่เขาชอบไม่เลือกเขาเลยอะไรแบบนี้
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/3B2C9B38-6676-4E4D-A51B-D18D808B12A8.jpeg?resize=390%2C227)
สิ่งที่น่าสนใจในเรื่องก็คือ บางคู่ถึงเคมีจะดูเข้ากัน อย่างเซฮุนก็มีเฉๆ เมื่อเจอกับสาวคนใหม่แล้วไปเดทกัน คุยไปหัวเราะกันไป หรือฮยอนซุงที่ได้คุยกับอีกสาวที่ไม่ใช่จีอา แล้วเธอทำให้เขาหัวเราะหนักมาก แต่ทั้งสองก็ยังคงปักใจเลือกคนที่ชอบคนแรกอยู่ดี ตรงนี้ล่ะที่ทำให้เรารู้จักผู้ชายมากขึ้นเหมือนกัน เหมือนพวกเขามีสัญชาติญาณอะไรบางอย่างที่รู้ว่าใครคือคนที่ทำให้เขาดูดเข้าหา และอยากใช้เวลาด้วย และถึงจะมีสิ่งล่อให้ลังเล แต่พอเขาอยู่กับตัวเองอีกหน่อย เขาก็ยังคงเลือกคนที่ถูกดูดเหมือนเดิม
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/3F40FB18-E766-448E-A2C7-AB90ED299FBD.jpeg?resize=739%2C415)
เรียลลิตี้เรื่องนี้เห็นชัดเลยว่า แต่ละคนมีคนในใจและไม่เปลี่ยนใจง่ายๆ สิ่งที่พวกเขาต้องการคือเวลาที่จะได้รู้จักกัน และถึงแม้เขาจะแง่งอนกันไปบ้าง น้อยใจกันบ้าง สุดท้ายเขาก็ยังกลับมาหาคนที่ปักใจไว้แต่แรกอยู่ดี เหมือนกับประโยคที่เราเคยได้ยินว่า “ถ้าเขาอินกับคุณ เขาก็จะเข้ามาหาคุณเอง แต่ถ้าเขาไม่อิน ทำยังไงเขาก็ไม่มา” ผู้ชายเหมือนแม่เหล็กเหมือนกันนะ เขาไม่คิดเลย แต่เขาจะปล่อยให้ธรรมชาติของใจดูดเขาเข้าไปเอง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/02A628F7-1A0A-43A4-85C0-0A3F75DB2373.jpeg?resize=750%2C532)
ส่วนผู้หญิงก็มีพลิกโผ สาวฮอตอย่างจีอาที่คนดูทุกคนน่าจะฟันธงว่า เธอคงเลือกฮยอนซุง หนุ่มฮอตสเป็คเธอ แต่ตอนจบเซอร์ไพรส์มาก จีอาเองขอเลือกผู้ชายที่มั่นคงกับเธอตลอด ผู้ชายที่เธอรู้สึกดึงดูด แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเธอจะเข้ากับเขาได้ดีมั้ย จีอาของเรื่องคนที่ซื่อสัตย์จริงๆ มากกว่าคนที่หล่อและฮอตมาก เหมือนกับสาวๆ คนอื่นๆ นะ ที่บทสรุปคือขอเลือกคนที่เธอรู้ชัดว่าเขาอินกับเธอ เธอเรื่องความแน่นอนที่สบายใจ มากกว่าการค้นหาและต้องลุ้นกัน
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/15399938638724.jpg?resize=750%2C422)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/D4A99729-4BF0-4C74-87E7-CD861F849884.jpeg?resize=523%2C292)
Single’s Inferno ยังมีคอมเมนเตเตอร์อีก 4 คนนั่งบิ๊วอยู่ตลอด ที่เป็นสี่คนที่ตลก เข้ากันได้ดี มีมุมมอง เป็นเหมือนน้ำจิ้มชวนเราคิดของเรียลลิตี้เลย ก็ไม่รู้นะว่าเรียลลิตี้นี้มีเฟค มีจริงไม่จริงยังไง แต่สุดท้ายแล้วพวกเขาก็คือคนโสดที่รอคนที่ใช่ รอความรักดีๆ เหมือนๆ กับเรานี่ล่ะ ดูสนุกเพลินๆ ชวนคิดในบางมุม และเห็นความสวยงามของเกาะ ท้องฟ้า ทะเลหนักมาก จนอยากจะชวนใครไปฟรีสปิริตแบบนั้นบ้าง
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/15400017023717.jpg?resize=750%2C380&ssl=1)
โลเคชั่นของเรื่องมีอยู่จริง เกาะนรกก็คือ Saseungbong-do อยู่ในเขตอินชอน เป็นเกาะส่วนตัวที่ไม่มีคนอยู่ คนท้องถิ่นเรียกกันว่า “ซาโด” ยาว 2.5 ไมล์ กว้าง 1.25 ไมล์ นักท่องเที่ยวไปเที่ยวได้ ส่วนมากก็จะแล่นเรือไปจอดว่ายน้ำกัน
ส่วนเกาะสวรรค์คือโรงแรมที่ชื่อว่า Paradise Hotel and Resort โรงแรมหรูหรา ใกล้กับสนามบินอินชอน ห่างจากโซล 1 ชั่วโมง มีสปา ห้องพักกว้างขวาง สระน้ำในห้อง และร้านอาหารมิชลิน CNN เคยบอกในปี 2019 ว่า “นี่คือโรงแรมแอร์พอร์ตที่เริ่ดที่สุด”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/95791b29-1ab3-4f79-b293-7fdba5263feb-singlesinferno_season1_episode2_00_26_22_19.jpg?resize=750%2C422)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/f56fb338-6cce-4259-a7e1-8828c6246328-singlesinferno_season1_episode2_01_00_52_01.jpg?resize=750%2C422&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2022/01/9C0FA8F5-2F67-410A-8CFD-6B7707A10485.jpeg?resize=538%2C300)
ลองดูกันนะ Single’s Inferno ชมได้แล้วที่ NETFLIX
หรือใครจะไปต่อกันที่ซีรี่ย์แนวแอบแซ่บโรแมนติก ก็ดูต่อที่ลิสต์นี้เลย 17 ซีรีย์เกาหลีแซ่บจริง ที่สุดแห่งความอีโรติค