ฉลองเทศกาลคริสต์มาสก่อนต้อนรับปีใหม่ด้วยบรรยากาศแห่งความสุข และไม่ใช่แค่สุขแบบธรรมดาๆ แต่นี่คือความสุขที่มีคุณค่าต่อโลกและต่อสังคม เพราะต้นคริสต์มาสต้นนี้ไม่ได้สร้างมาเพื่อถูกทิ้งแบบเสียเปล่า คลีโอเลยอยากให้คุณรีบมาเซลฟี่และชวนเพื่อนๆ มาถ่ายรูปเก็บความทรงจำดีๆ รับลมหนาวๆ กับ “Circular Living X’mas Tree 2021” ที่ลานดิสคัฟเวอรี่ พลาซ่า สยามดิสคัฟเวอรี่ ตั้งแต่วันนี้ถึง 16 มกราคม 2565
![ต้นคริสต์มาสจากขยะขวดพลาสติก](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/29E7ECB9-0ADA-48E4-B8D1-13BEA6B714BD.jpeg?resize=750%2C500)
ยกให้เป็นต้นคริสต์มาส Eco ที่ใหญ่ที่สุดในไทยแห่งปี
สตอรี่ของต้นคริสต์มาสต้นนี้มาจากความร่วมมือระหว่าง บริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) หรือ GC และบริษัทสยามพิวรรธน์ จำกัด ที่อยากให้ทุกคนได้เข้ามาเริ่มไลฟ์สไตล์แบบ Eco-Friendly และ Sustainable ซึ่งไม่ใช่แค่ต้นคริสต์มาสสีเขียวอย่างที่เราเคยเห็น แต่กว่าจะมาเป็นต้นยักษ์ขนาดนี้ต้องรวบรวมขยะขวดพลาสติกขุ่น (HDPE) พวกนม ขวดแชมพู ฯลฯ ที่ใช้แล้ว สร้างขึ้นให้เป็นต้นที่มีขนาดสูงถึง 9 เมตร เลยทีเดียว!
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/45CAEDDD-F58D-4A56-AE1C-598F5989CE58.jpeg?resize=750%2C500)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/4E842207-92B2-4FFC-834F-89385C5FCAD4.jpeg?resize=750%2C500)
ไอเดียสุดคิ้วท์ “มนุษย์ต่างดาวปล่อยลำแสงแห่งความสุข”
การออกแบบต้นคริสต์มาส Circular Living X’mas Tree 2021 นี้มาจากธีมหลักในการเฉลิมฉลองช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ของ 3 ศูนย์การค้าสยามพารากอน สยามเซ็นเตอร์และสยามดิสคัฟเวอรี่ ในชื่อว่า OneSiam Magic From the Universe โดยมีการสร้างสรรค์จากคุณบอล-ทรรศนัย ญาณอุบล ครีเอทีฟและดีไซน์ไดเรคเตอร์จาก The Embassy of Design Territory ร่วมกับคุณเหนือ-จักรกฤษณ์ อนันตกุล Designer of the Year 2019 ที่นำความมหัศจรรย์จากห้วงอวกาศมามอบความสุข รอยยิ้มและเสียงหัวเราะให้กับชาวโลก
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/7A91114A-01CA-4343-A4E9-5A7CAE0D093B.jpeg?resize=750%2C500)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/1C12E163-95AF-44FA-9665-E4AC68654847-1024x683.jpeg?resize=750%2C500)
คุณบอลเล่าให้เราฟังว่า “ในช่วงปีกว่าๆ ที่ผ่านมาเราเจอกับสถานการณ์อย่างโควิด-19 ทำให้ความสุขต่างๆ ลดน้อยลง เมื่อถึงช่วงเทศกาลสำคัญอย่างคริสต์มาสและปีใหม่ เราคิดว่าจะนำความสุขกลับมาได้ยังไง ไม่ใช่แค่ประเทศไทยแต่ทั้งโลกต้องเจอสถานการณ์นี้กันหมด คงจะดีถ้าในจักรวาลยังมีสิ่งมีชีวิตที่มีความสุขและพวกเขานำความสุขเหล่านั้นมามอบให้กับทุกคนบนโลก ทาง GC และหลายหน่วยงานที่มีพลาสติกรีไซเคิลได้นำมาเป็นวัสดุสำคัญในการสร้างต้นคริสต์มาสต้นนี้ ทางทีมเลยอยากให้เป็นตัวแทนของมนุษย์ต่างดาวจากจักรวาลอื่นเดินทางมามอบความสุขโดยเอาขวดพลาสติกขุ่น HDPE ที่จะกลายเป็นขยะ ครีเอตออกมาเป็นมนุษย์อวกาศที่มีหน้าตาร่าเริงสดใสหลากหลายแบบไม่เหมือนกัน เอามาประดับเป็นต้นคริสต์มาส ถ้าลองมองขึ้นไปด้านบนจะเหมือนเป็น UFO ยิงลำแสงลงมาข้างล่าง แปลความหมายได้ว่าเป็นการคืนความสุขลงมาให้ชาวโลก”
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/4-1024x538.png?resize=750%2C394&ssl=1)
2022 ขวดพลาสติกขุ่นบนต้นคริสต์มาสนี้จะออกเดินทางครั้งใหม่!
ด้วยคอนเซปท์ที่เป็นต้นคริสต์มาสในสไตล์อีโค่ จบงานนี้แล้วขวดพลาสติกขุ่นที่ใช้ก็ไม่ได้ถูกทิ้งให้กลายเป็นขยะแน่นอน เพราะขวดพลาสติกขุ่นเหล่านี้จะส่งมอบต่อให้ “YOUเทิร์น” นำไปรีไซเคิลเป็นถังแดงสำหรับทิ้งขยะติดเชื้อเพื่อใช้ประโยชน์ต่อไป นี่คือความมุ่งมั่นของ GC ที่เน้นเรื่องหลักเศรษฐกิจหมุนเวียนในการนำทรัพยากรมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าสูงสุด และต้นคริสต์มาส Circular Living X’mas Tree 2021 ก็เป็นเหมือนสัญลักษณ์ที่จะทำให้เรามองขยะพลาสติกแบบใหม่ว่าน้องๆ พลาสติกพวกนี้ไม่ได้มีคุณค่าเกิดมาแค่ใช้ครั้งเดียว ดังนั้นเมื่ออยากจะทิ้งเริ่มจากการคัดแยกพลาสติกใช้แล้วอย่างพลาสติกขุ่น (HDPE) ขวดน้ำดื่ม (PET) และพลาสติกยืด เช่น ถุงพลาสติก ฟิล์มถนอมอาหาร ใช้เสร็จแล้วให้ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดการขยะพลาสติกอย่าง “YOUเทิร์น” ที่ตอนนี้มีจุด Drop Point ให้ไปทิ้งได้สะดวกทั่วกรุงเทพฯ แล้ว
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/A99C6C2C-4074-47BF-9205-79B616623280-1024x683.png?resize=750%2C500&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/5CC8C0B1-FAF2-4BB5-B654-C82F5785B4CD.jpeg?resize=750%2C500)
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/CDA882E3-E5D3-4D29-8EC1-55A3B027E29F.jpeg?resize=750%2C500)
ถ้าอยากเห็นว่าพลาสติกที่เราทิ้ง สามารถกลายไปเป็นของที่มีประโยชน์อะไรต่อ ลองมาสนุกกับกิจกรรม “Trashpresso” Funtastic Upcycling Plastics ซึ่งจะเปิดประสบการณ์ Upcycling เปลี่ยนพลาสติกใช้แล้วอย่าง PET, HDPE, PP และ PS กับโรงงานอัพไซเคิลเคลื่อนที่แห่งแรกของประเทศไทยที่ GC ร่วมกับ Miniwiz จากไต้หวัน เหมือนพาคุณผ่านเวิร์คช็อปในเวลาไม่กี่นาทีกับ 4 ขั้นตอน ได้แก่ Shred การลดขนาดพลาสติกใช้แล้ว, Clean ทำความสะอาด, Heat หลอมพลาสติกด้วยความร้อน และ Form ขึ้นรูปทรงตามต้องการ เราเองก็ได้กระถางใบน้อยที่เลือกสีสันได้ตามทีชอบเลย มาเรียนรู้และเห็นการอัพไซเคิลได้แล้วตั้งแต่วันนี้ถึง 12 ธันวาคม 2564 นี้เท่านั้น
![](https://i0.wp.com/cleothailand.com/wp-content/uploads/2021/12/6-1024x538.png?resize=750%2C394&ssl=1)
สาวๆ คลีโอเองก็เปลี่ยนไลฟ์สไตล์ให้กลับมาดูแลโลกตั้งแต่วันนี้ เริ่มปีใหม่นี้ให้ความสุขกับตัวเองจากต้นคริสต์มาสสุดครีเอทีฟที่ทำมาจากขยะพลาสติกแต่มีความหมายและทรงคุณค่า แค่แวะมาชื่นชม ถ่ายรูปเก๋ๆ ที่ Circular Living X’mas Tree 2021 ที่ลานดิสคัฟเวอรี่พลาซ่า ตั้งแต่วันที่ 7 ธันวาคม 2564 – 16 มกราคม 2565 กลับถึงบ้านก็ไม่ลืมที่จะแยกขยะพลาสติกที่ตัวเองมี คิดไม่ออกหอบไปทิ้งที่ “YOUเทิร์น Drop Point” ที่มีจุดตั้งรับในงานต้นคริสต์มาสนี้ด้วยนะ