Solne คลินิกบิวตี้ที่รักตั้งแต่สัมผัสแรก เรียบง่าย ใส่ใจ ละเมียดที่สุด!

ถามพี่เอ๋บอกอคลีโอว่า ตอนนี้ชอบบิวตี้ คลีนิกอะไรที่สุด พี่เอ๋บอกว่าต้อง SOLNE เลย ปกติพี่เอ๋ไม่ค่อยทำหน้าอะไรนะ เลยอยากรู้ว่าซอล์นดียังไง พี่เอ๋เลยเขียนมาให้ โหววว ละเมียดจนต้องตามๆๆๆ เท่านั้น! เอาจริงๆ ปกติไม่ค่อยทำอะไรกับหน้าเท่าไหร่ ไม่ฉีด ไม่อัลเธอร่า เวลาคนชวนไปทดลองบิวตี้ดีๆ ก็จะขอแค่นวดหน้า แล้วก็เชื่อด้วยว่านวดหน้าดีๆ น่ะ หน้ายก หน้าเด็กลงได้จริง ล่าสุดคลินิกที่รักๆๆๆๆ เลยก็คือ Solne ซอล์นอยู่ที่ตึกมหานคร ความรู้สึกแรกคือซอล์นมีกลิ่นอายเกาหลีที่หรูเล็กๆ และสบายมาก ซอล์นหอม ผ่อนคลาย และพลังงานนุ่มนวล เจอกับคุณชิ้น-ณัชพล แซ่ตั้น ฟาวเดอร์ที่ยังหนุ่มมากๆ กับน้องที่ฟรอนท์ ความเย็นสบายของทุกคน ก็ทำทุกสิ่งในใจโทนดาวน์ลงทันที “อยากให้ที่นี่เป็นที่ที่ได้เข้ามาพักผ่อน เข้ามาแล้วปรับโลกรอบตัว ให้ออกไปแล้วมั่นใจขึ้น” คือคำอธิบายความเป็นซอล์นจากคุณชิ้น ซอล์นมีแสงเดย์ไลท์ล้อมรอบ โทนสีเบจไล่ไปจนน้ำตาลของซอล์น คือเฉดสีผิวของทุกคนในความหมายของซอล์น ต้อนรับด้วยความนุ่มนวลของพนักงาน เครื่องดื่ม ช็อคโกแลตที่จัดวางมาประหนึ่งว่าเราสำคัญที่สุด ซอล์นทำให้เรารู้สึกว่ามีใครกำลังดูแลเราอยู่ จนเราเปิดประตูของกายและใจ พร้อมรอรับทุกสัมผัสจากซอล์น ซอล์นดูแลผิวหน้าตั้งแต่ระดับทรีทเมนท์ สปา ปัญหาสิว ยกกระชับ  จัดการจุดด่างดำ […]

เที่ยวแบบไม่มีไฟฟ้า ไม่มีสัญญาณ เหม่อล้างใจมองแต่แม่น้ำ แพที่ River Kwai Jungle Rafts กาญจนบุรีเท่านั้น!

ความดิบของธรรมชาติที่เรียบที่สุด อยู่แบบไม่มีไฟฟ้า ไม่ต้องใช้โทรศัพท์ นั่งเหม่อมองแม่น้ำล้วนๆ ที่สุดแห่งแพที่ River Kwai Jungle Rafts กาญจนบุรี ที่นี่ล้างทุกอย่างออกจากใจเราได้ราบคาบ!! ไม่คิดว่ามานอนแพแค่ 1 คืนกับความไม่มีอะไรเลยของที่นี่ จะทำให้เราติดความดิบของธรรมชาติ และโทนดาวน์ทุกสิ่งได้ถึงเพียงนี้ River Kwai Jungle Rafts อาจเป็นสถานที่ในฝันของชาวต่างชาติก็จริงนะ แต่กับสาวชาวเมืองที่ใช้โทรศัพท์ตลอดเวลา โหยหาอาหารดีๆ รักในความเย็นของห้องแอร์ ดู Netflix ต้องไปคาเฟ่ ฮอปปิ้ง ใครมาที่นี่อาจต้องใช้เวลาทำใจหนักๆ เลย ที่นี่ไม่มีไฟฟ้า ไม่มีสัญญาณ ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกแบบที่เรามี มาอยู่ที่นี่ต้องรับความดิบให้ได้ มีสายน้ำเป็นเพื่อนเท่านั้น ที่นี่เป็นแพลอยน้ำในกาญจนบุรีแถวๆ ไทรโยค แพ้นี้สร้างเป็นแพแรกของเมืองกาญจน์ สร้างมาตั้งแต่ปี 1976 สร้างโดยชาวฝรั่งเศส และมีชุมชนชาวมอญขับเคลื่อน เป็นแพที่เป็นที่รู้กันว่ามาที่นี่จะได้รับแต่ความดิบที่ใกล้เคียงธรรมชาติที่สุด บอกเอาไว้ชัดว่าไม่มีไฟฟ้าใช้นะ แปลว่าตอนกลางคืนเราจะอยู่ในความมืดสนิท แม้แต่เข้าห้องน้ำก็ไม่มีไฟ สิ่งที่แพนี้มีให้ก็คือตะเกียงน้ำมันตั้งไว้ข้างหน้าห้อง กับตะเกียงหลอดไฟสีขาวที่มีแสงไม่มากนัก แล้วก็ไฟฉายเล็กๆ แค่นั้นเลย ที่นี่คือหัวใจของชาวมอญในกาญจนบุรี ชาวมอญจะทำงานที่นี่ ดูแลที่นี่กัน มาถึงแพเราจะเห็นสาวมอญกับผ้าซิ่นป้ายแป้งผัดหน้าทานาคา หนุ่มมอญใส่โสร่งหน้ามนออกมาต้อนรับ […]

Smur Cafe เสมอคาเฟ่ บ้านหลังเล็กๆ ที่เรากลับไปพักใจ “เสมอ”

“ถ้าเรามีที่ให้พักใจ ให้เพื่อนแวะมาหาเสมอ เป็นที่ที่อบอุ่นเหมือนอยู่บ้านก็คงจะดี” นี่คือความคิดก่อนที่พวกเขาจะเปิดคาเฟ่ที่ชื่อว่า smur cafe (เสมอ) ที่อยากทำให้คาเฟ่นี้เป็นเหมือนบ้านหลังเล็กๆ ที่กลับมาพักใจได้เสมอ จากกลุ่มเพื่อน 5 คนที่โคจรมาเจอกันจนรวมตัวและสร้างคาเฟ่นี้ขึ้นมา เสมอ คาเฟ่ เกิดการการโคจรมาเจอกันของ ปัน ซินเซีย แพม บาส และแอมเม่ รวมตัวกันและสร้างคาเฟ่นี้ขึ้นมา โดยทั้งหมดเริ่มมาจาก “ปัน” ที่ชอบดื่มกาแฟอยู่แล้ว ประกอบกับก่อนหน้านี้ที่เคยทำร้านแกแฟ specialty มาก่อน ทำให้เขาได้ซึมซับและเรียนรู้วิธีการทำกาแฟอย่างละเอียดตั้งแต่ขั้นตอนแรก และความชอบในกาแฟของปันก็เพิ่มมากขึ้น ปันเลยอยากหาเพื่อนที่มีความสนใจเรื่องกาแฟมาเป็นของตัวเองด้วยกัน ปันจึงเริ่มจากการชวน “ซินเซีย” ที่เป็นแฟนมาก่อน ตามมาด้วย “แพม” น้องสาวของปัน และ “บาส” ที่เป็นแฟนแพม และคนสุดท้ายคือ “แอมเม่” ซึ่งเป็นเพื่อนของแพม การรวมตัวกันของ 5 คนนี้จึงไม่ใช่แค่ความสัมพันธ์แบบกลุ่มเพื่อนทั่วๆ ไป แต่มีทั้งเพื่อน แฟน พี่น้อง อยู่ในนี้ ซึ่งทำให้พวกเขาเข้าใจกันในทุกรูปแบบ  Smur Cafe บ้านหลังเล็กๆ ที่เรากลับไปพักใจ […]




Entertainment, Movies

รวมรายชื่อผู้ชนะ รางวัลออสการ์ 2022 ทุกสาขา (Winners Oscars 2022)



งานประกาศผล รางวัลออสการ์ 2022 (ครั้งที่ 94) จัดขึ้นเมื่ออาทิตย์วันที่ 27 มีนาคม 2565 คลีโอรวมมาให้แล้ว นี่คือรายชื่อผู้ชนะและผู้ได้รับการเสนอชื่อรางวัลออสการ์ (oscars) 2022 ทั้งหมดของปีนี้

รางวัลออสการ์ 2022 ปีนี้ ภาพยนต์ที่โดดเด่นที่สุดของงานคงหนีไม่พ้น CODA ที่สามารถคว้ารางวัลออสการ์สาขา “ภาพยนต์ยอดเยี่ยม” ไปได้ และภาพยนต์เรื่อง “DUNE” ที่มีชื่อเข้าชิงมากที่สุดถึง 10 สาขา และได้รางวัลออสการ์ไปถึง 6 รางวัลเลยทีเดียว

รางวัลออสการ์ 2022

BEST PICTURE (ภาพยนต์ยอดเยื่ยม)

Winner: “CODA”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Belfast”
  • “Don’t Look Up”
  • “Drive My Car”
  • “Dune”
  • “King Richard”
  • “Licorice Pizza”
  • “Nightmare Alley”
  • “The Power of the Dog”
  • “West Side Story”

ACTOR IN A LEADING ROLE (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)

WINNER: วิล สมิธ (Will Smith) จากเรื่อง “King Richard”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • Javier Bardem, “Being the Ricardos”
  • Benedict Cumberbatch, “The Power of the Dog”
  • Andrew Garfield, “Tick, Tick… Boom!
  • Denzel Washington, “The Tragedy of Macbeth”

ACTRESS IN A LEADING ROLE (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)

WINNER: เจสสิก้า แชสเทน (Jessica Chastain) จากเรื่อง “The Eyes of Tammy Faye”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • Olivia Colman, “The Lost Daughter”
  • Penelope Cruz, “Parallel Mothers”
  • Nicole Kidman, “Being the Ricardos”
  • Kristen Stewart, “Spencer

DIRECTOR (ผู้กำกับยอดเยี่ยม)

WINNER: เจน แคมเปียน (Jane Campion) จากเรื่อง “The Power of the Dog”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • Kenneth Branagh, “Belfast”
  • Ryusuke Hamaguchi, “Drive My Car”
  • Paul Thomas Anderson, “Licorice Pizza”
  • Steven Spielberg, “West Side Story”

ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)

WINNER: เอรียน่า เดอบอส (Ariana DeBose) จากเรื่อง “West Side Story”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • Jessie Buckley, “The Lost Daughter”
  • Judi Dench, “Belfast”
  • Kirsten Dunst, “The Power of the Dog”
  • Aunjanue Ellis, “King Richard”

ACTOR IN A SUPPORTING ROLE (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)

WINNER ทรอย คอตเซอร์ (Troy Kotsur) จากเรื่อง “CODA”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • Ciaran Hinds, “Belfast”
  • Jesse Plemons, “The Power of the Dog”
  • J.K. Simmons, “Being the Ricardos”
  • Kodi Smit-McPhee, “The Power of the Dog”

INTERNATIONAL FEATURE FILM (ภาพยนต์ต่างประเทศยอดเยี่ยม)

WINNER: “Drive My Car” (Japan)

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

DOCUMENTARY (SHORT) (ภาพยนต์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม)

WINNER: “The Queen of Basketball”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Audible”
  • “Lead Me Home”
  • “Three Songs for Benazir”
  • “When We Were Bullies”

DOCUMENTARY FEATURE

WINNER: “Summer of Soul”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Ascension”
  • “Attica”
  • “Flee”
  • “Writing with Fire”

ORIGINAL SONG (เพลงประกอบภาพยนต์ยอดเยี่ยม)

WINNER: “No Time to Die”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “King Richard”
  • “Encanto”
  • “Belfast”
  • “Four Good Days”

ANIMATED FEATURE FILM (ภาพยนต์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม)

WINNER: “Encanto”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Flee”
  • “Luca”
  • “The Mitchells vs. The Machine”
  • “Raya and the Last Dragon”

ADAPTED SCREENPLAY (บทภาพยนต์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)

WINNER: “CODA”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Drive My Car”
  • “Dune”
  • “The Lost Daughter”
  • “The Power of the Dog”

ORIGINAL SCREENPLAY (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)

WINNER: “Belfast”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Don’t Look Up”
  • “King Richard”
  • “Licorice Pizza”
  • “The Worst Person in the World”

PRODUCTION DESIGN (ออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Nightmare Alley”
  • “The Power of the Dog”
  • “The Tragedy of Macbeth”
  • “West Side Story”

CINEMATOGRAPHY (กำกับภาพยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Nightmare Alley”
  • “The Power of the Dog”
  • “The Tragedy of Macbeth”
  • “West Side Story”

COSTUME DESIGN (ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)

WINNER: “Cruella”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Cyrano”
  • “Dune”
  • “Nightmare Alley”
  • “Westside Story”

ACHIEVEMENT IN SOUND (ควบคุมเสียงยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Belfast”
  • “No Time to Die”
  • “The Power of the Dog”
  • “Westside Story”

ANIMATED SHORT FILM (ภาพยนต์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม)

WINNER: “The Windshield Wiper”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Affairs of the Art”
  • “Bestia”
  • “Boxballet”
  • “Robin Robin”

LIVE ACTION SHORT FILM (ภาพยนต์สั้นยอดเยี่ยม)

WINNER: “The Long Goodbye”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Ala Kachuu — Take and Run”
  • “The Dress”
  • “On My Mind”
  • “Please Hold”

ORIGINAL SCORE (ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Don’t Look Up”
  • “Encanto”
  • “Parallel Mothers”
  • “The Power of the Dog”

VISUAL EFFECTS (เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Free Guy”
  • “No Time to Die”
  • “Shang-Chi and the Legend of the Ten Rings”
  • “Spider-Man: No Way Home”

FILM EDITING (ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

WINNER: “Dune”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Don’t Look Up”
  • “King Richard”
  • “The Power of the Dog”
  • “Tick, Tick… Boom!”

MAKEUP AND HAIRSTYLING (แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม)

WINNER: “The Eyes of Tammy Faye”

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล

  • “Coming 2 America”
  • “Cruella”
  • “Dune”
  • “House of Gucci”

More